ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

ฟินซ์คอเอียง แก้ไขอย่างไรครับ
ฟินซ์สีสูง ตัวผู้ เดิมแข็งแรง ปกติ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า ถูกตัวเมียไล่ตี หรือตกใจหนู 
ทำให้ คอบิด เอียง บินไม่ปกติ แต่ยังกินอาหารได้ ไม่ทราบว่าต้องรักษาอย่างไรครับ
โพสโดย : sup  
โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 12:59:36

Reply 1

มีรูปไหมครับจะชอบเงยหน้ามองฟ้าปะครับ เห็นเคยได้ยินพี่บอกว่าไม่เป็นไรนะครับ คงจะหายเอง
แต่ถ้าให้ดีก็ให้ Tricho Plus ก็ได้ครับสัก 3-5 วัน
โพสโดย : l3eNz  
โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 13:25:46

Reply 2

น่าจะเกิดจาก...นกเอาหัวลงไปจิกอาหารใต้ตะแกรงด้านล่าง...แล้วขัดกับตะแกรง..ของผมเคยเจออาการนี้ เห็นตอนเค้าหัวติดพอดี....ผ่านไปสามสัปดาห์อาการเริ่มดีขึ้น  ตอนนี้ปกติแล้วครับ....ประมาณ สองเดือน
โพสโดย : nobeta  
โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 17:41:53

Reply 3

ครบสัปดาห์แล้ว ยังไม่หาย บินก็ไม่ค่อยไหว เกาะอยู่พื้นกรง ดีว่ายังจิกอาหารได้
เสียดายมาก สีฟ้าตั้งใจจะนำมาเป็นพ่อพันธ์ ดันมาเดี้ยงซะก่อน
โพสโดย : sup  
โพสเมื่อ : 6 พฤษภาคม 2555 17:30:58

Reply 4

ของผมก็เป็นครับ นึกว่าเกิดจากอาการเครียดเพราะอากาศร้อนจัดซะอีก เกาะคอนหลับอยู่ดี ๆ ร่วงลงมาแล้วก็คอเอียงไปเลย เกาะอยู่พื้นกรงประมาณวันหนึ่งครับไม่เห็นกินน้ำหรืออาหาร อีกวันเห็นขยับลงไปนอนอยู่ในถ้วยอาหารเลย แล้วก็นอนกินอยู่อย่างนั้นประมาณ 3 วันครับ อีกวันถัดมาเห็นอยู่บนรังแล้ว ป้อนข้าวลูกอีกต่างหาก ทั้งคอเอียง ๆ อย่างนั้นเลยครับ ถึงวันนี้คอกลับมาตั้งตรงได้แล้วครับแต่ยังมีอาการบิดเล็ก ๆ อยู่ครับ เวลาผ่านมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้วครับ ผมให้ยาครอบจักรวาล ไบโอบี 12 อย่างเดียวครับ

โพสโดย : korlias  
โพสเมื่อ : 6 พฤษภาคม 2555 19:03:09

Reply 5

อาการนี้มันแปลกๆ อยู่ดีๆ ก็เป็น บางทีอยู่ดีๆ ก็หายได้ หาสาเหตุไม่เจอ แต่ไม่ได้เจอกันบ่อย นานๆ จะเจอสักราย
โพสโดย : หลง  
โพสเมื่อ : 6 พฤษภาคม 2555 20:22:04

Reply 6

เป็นอาการเหมือนไก่ที่เป็นโรคนิวคลาสเซิลเลยครับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นโรคเดียวกับไก่ได้หรือเปล่า
เป็นเชื้อไวรัส อาการมี 2 แบบ รุนแรงและไม่รุนแรง หากรุนแรงจะตายไวมาก(ชาวบ้านเรียกโรคห่า)
อาการก็มีอาการทางประสาทบ้าง คอบิดคอแอง หน้าบวมบ้าง หากมีภูมิคุ้มกันมากพอจะหายเอง ลองดูเพิ่มที่ http://www.dld.go.th/pvlo_uta/uta/bookmrak/newcastle.pdf   ขอบคุณเจ้าของข้อมูลมากๆครับ

โพสโดย : นายนกน้อย  
โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 13:28:32

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus