ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

ตู้ฟักไข่

อยากได้มานานแล้ว ตู้ฟักไข่ ตราไก่ดำ แบบอัตโนมัติ ในราคาเบา แล้วช่วง สงกรานต์ ปี 55 ที่ผ่านมาได้แวะไปซื้อของ ที่ JJ มีนบุรี บังเอิญเห็น อยู่ร้านนึง เอามาขาย เป็นมือ สอง เราก็กลัวว่า มันจะได้ผลหรือเปล่า ทำไมเค้าขายมาละ คนขายบอกว่าใช้ไม่นาน เค้าเปลี่ยนเป็นตู้ฟักขนาดใหญ่แทน กลัวนิดๆ แต่ก็เสี่ยงเอา ในราคา 2,500 บาท
   หลังจากได้มาก็ ตามหาตัววัดอุณหภูมิ วัดความชื้น ได้มาตามรูปในราคา 390 บาท และก็หาข้อมูล จึงพบว่า อุณหภูมิ ที่เหมาะสม คือ 37.7-37.8 C และ ความชื้น คือ 45-55 RH ถ้าความชื้นเกิน ก็ให้เอาถาดน้ำ ออกเลย ที่บ้านผม เอาถาดน้ำออก ไม่เคยใส่เลยครับ
แต่ก่อน ที่ไม่มีตัววัดอุณหภูมิ ผมก็คอยดูถาดน้ำและเติมน้ำ ตลอด ผลที่ได้ คือ ไม่ได้ลูก เลย แต่หลังจากที่ มีตัววัดอุณหภูมิ ได้ผลดีมากครับ
  กล่องเล็กๆ ทางด้านซ้ายมือ เอาไว้ใส่ไข่ที่ใกล้จะฟัก เป็นตัว แล้ว อันนี้ก็สำคัญ เพราะ ตอนแรก ไม่ได้ใส่ ทำให้นกตัวแรกที่ออกมา ตกไป ด้านล่างและถูก ทับตาย
โพสโดย : Kae  
โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 14:05:53

Reply 1

อีกสักรูป ครับ หรือ เพิ่มเติมได้ที่
http://zebra-finch.blogspot.com/
โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 14:07:21

Reply 2

โดยส่วนตัว  เมื่อลูกนกเริ่มเจาะแล้ว  จะย้ายลงไปในกระปุกเกิด  หรือถาดอย่างที่ คุณ Kae ท่านทำครับ

สำหรับนกเล็กผมไม่ทราบ  แต่เวลาลูกนกเจาะและเกิดบนตัวกลับไข่  พอเกิดปุ๊ปตกลงไปด้านล่าง  นานชั่วโมงหน่อย โดยที่กลิ้งกลับไข่ทับซะ  เดชะบุญที่ยังไม่ม่องเท่ง

แต่ถ้าเป็นนกแก้วขนาดเล็ก กลาง ใหญ่  จะย้ายไปไว้ด้านล่าง ( ชั้นล่าง ) เพื่อให้ความชื้นเพิ่มขึ้น  ครับ  แล้วลูกนกจะเจาะไข่ออกมาได้ง่ายกว่าครับ

ลองเอาที่วัดความชื้นวางชั้นบน และชั้นล่างดูครับ

ถ้าชั้นบน 45-50  ชั้นล่างอาจจะเป็น 55 - 60 เปอร์เซน ครับ

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

at_love2005@yahoo.com

โพสโดย : at_love  
โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 16:13:48

Reply 3

ขอขอบคุณ คำแนะนำดีๆ จากปู้โด้ นะครับ

โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 17:03:36

Reply 4

ไม่ทราบว่าตู้นี้กับนกชนิดอื่นได้ไหมคับ

เช่นนก กรงหัวจุกเพราะผมเลี้ยงนกหัวจุกด้วย อิอิ

โพสโดย : August  
โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 20:00:31

Reply 5

คุ้มค่าจริงๆเลยครับตู้ฟักราคาขนาดนี้
โพสโดย : xmontree  
โพสเมื่อ : 8 พฤษภาคม 2555 12:51:08

Reply 6

August 

ไม่ทราบว่าตู้นี้กับนกชนิดอื่นได้ไหมคับ

เช่นนก กรงหัวจุกเพราะผมเลี้ยงนกหัวจุกด้วย อิอิ

ความคิดเห็นส่วนตัว  ผมว่าได้เลยครับ  เพราะไม่ว่าไก่ นกกระทา นกเล็ก ไปจนถึงนกโต 

1. กลับไข่อัตโนมัติ
2. ควบคุมความชื้นด้วยถาดน้ำ ( หาจุดวางตู้ให้ได้เสถียรที่สุดครับ )  ความชื้น 45 - 60 %
3. ควบคุมอุณหภูมิแบบดิจิตอล หรือ แบบในรูปครับ  ( 37.5 - 38.0 องศาเซลเซียส )

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้

at_love2005@yahoo.com
โพสโดย : at_love  
โพสเมื่อ : 8 พฤษภาคม 2555 12:55:41

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus