ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

ไปซะแล้ว2 คิดจะไปก็ไปเฮ้อออ ดีๆๆอยุ่แท้ๆๆ

ไปซะแล้ว2 คิดจะไปก็ไปเฮ้อออ ดีๆๆอยุ่แท้ๆๆ
โพสโดย : ฟินคือฝัน  
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 19:56:53

Reply 1

โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 20:00:00

Reply 2

รุปนกตายคับ ผมโพสแต่นกที่เอาเข้า ต่อไปนี้จะเริ่มโพสนกที่ตายและคับ ติดไฟแต่ไม่เปิด  มียาแต่ไม่ใช้ตลอด  ให้ธรรมชาติคัดสรรให้ ดุดิจะเหลือสักกี่ตัว............ เลี้ยงนกฟิ้น7สี มันไม่ง่ายอย่างที่คิดๆๆๆ คิดจะตายก็ตาย ..เฮ้ออออ
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 20:04:05

Reply 3

เสียใจด้วยนะครับ ฟินซ์7สีตัวมันเล็กครับ พอป่วยแล้วเริ่มแสดงอาการส่วนมากมักไม่รอด
ให้ทำใจไว้ก่อนได้เลย เดือนที่แล้วนกฟ้าผมก็เดี้ยงไป 2เหมือนกันครับ
ประคองมาอยู่เป็นเดือนสุดท้ายก็ไม่รอด
โพสโดย : xmontree  
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 20:13:26

Reply 4

เจ้านี่ก็ไม่รอด ผลัดไม่ผ่าน
โพสโดย : xmontree  
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 20:14:15

Reply 5

ชักเริ่มท้อแท้กับฟินซ์เหลือเกินครับ ของผมทำขนพอง แต่กระโดดไปมา กินอาหารและดูเหมือนจะร่าเริงดี เลยคิดว่าอาจเป็นเพราะอากาศเปลี่ยนไปมาบ่อย กกไฟให้ก็ยังไม่เลิกขนพอง เป็นอย่างนี้เกือบอาทิตย์ได้ แล้วจู่ ๆ ก็นอนหงายบนพื้นกรงเลยครับ แต่ยังหายใจ ไม่รู้จะช่วยยังไงเลยครับต้องดูเขาค่อย ๆ จากไป รู้สึกไม่ดีเลยครับเลี้ยงแล้วเห็นเขาจากไป มันเศร้าจัง

โพสโดย : korlias  
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 20:26:21

Reply 6

ขอทุกคนอดทนครับทุกสิ่งอย่างมีเกิดก็ต้องมีดับเราทุกคนดูแลเขาดีที่สุดแล้วอย่าคิดมากครับเราทุกคนเลี้ยงเขาด้วยความรัก ผมเชื่อว่าเป็นเช่นนั้น ขออย่าท้อแท้ครับเป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ ผมนั๊มครับที่ใช้ยูสเซอร์ nam-farm เปลี่ยนเป็น bird_silver@hotmai.coml
โพสโดย : bird_silver@hotmail.com  
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 22:57:34

Reply 7

เสียใจด้วยครับ  ระวังเรื่องความร้อนของอากาศด้วยครับ เช่นตั้งกรงไว้ใกล้ฟ่า หรือหลังคา และอากาศไม่ถ่ายเท ของผมก็ตายในขณะฟักไข่ 2 ตัว (ตัวผู้) ตอนนี้ ต้องติดตามดูตลอด ตัวที่ฟักไข่ สังเกตุว่าออกมากินข้าวบ้างหรือเปล่า และสังเกตุการหายใจ ถ้าหายใจเร็ว(ก้นกระดก) ต้องให้ยา ต่อเนื่อง

โพสโดย : Hero  
โพสเมื่อ : 14 พฤษภาคม 2555 07:35:26

Reply 8

ของผมตอนนี้  ......  งู และหนูบุกเข้าไปกินพ่อนก บ้าง  แม่นกบ้าง  หรือกินทั้งสองหน่วยครับ ...  ไข่เอาเข้าตู้ฟักอย่างเดียวเกือบ 20 ฟองแล้วมั้งครับ  สมบูรณ์ก็ฟักออกมา  ไม่สมบูรณ์ก็ไม่เจาะ  เฮออ ....

เมื่อเช้างูเข้าไปสอยตัวผู้ 1 หน่วย  ตัวเป่งออกซี่ตาข่ายไม่ได้  หัวออกมาครึ่งตัว  ติดบริเวณที่กินเจ้าตัวผู้เข้าไป ....  ออกไม่ได้  เมื่อเช้าขอทำบาป ....  เพราะรอบที่แล้วเข้ามากินตัวผู้ + ตัวเมีย  เหลือไข่ต้องเอาใส่ตู้ฟักไป  เฮอออ ......

เหลือปล่อยตัวเมียไว้ + ไข่ 5 ฟอง  ไม่รู้จะกกต่อหรือปล่าว  ถ้าไม่กกสงสัยต้องเอาใส่ตู้ แล้วตัวเมียปล่อยกรงใหญ่ .....  คงต้องหยุดการเลี้ยงในกรงเล็ก ๆ นอกบ้านซะแล้ว ....ถ้ายังไม่ได้จัดการทำโรงเรือนกันงู กันหนู

เฮออ ......

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

at_love2005@yahoo.com

โพสโดย : at_love  
โพสเมื่อ : 14 พฤษภาคม 2555 10:17:05

Reply 9

เกือบถอดใจมาหลายรอบแล้ว สงสัยต้องคุมด้วยยาตลอด
โพสโดย : Ninmongkorn  
โพสเมื่อ : 14 พฤษภาคม 2555 23:29:20

Reply 10

ทำโรงเรือนถูกกว่า โดนหนูและงูกินครับ เพราะ ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน เมื่อวันอาทิตย์ ผมจะเข้าไปดูนก ต้องตกกะใจ เพราะที่ประตูมีงูเขียวกำลังหาทางจะเข้าไปกินนก เสียดายที่ผมจัดการไม่ทัน มันหนีไปได้ครับ ถ้าเรายังไม่ทำ ผมว่า ยังไงซักวัน มันก็ต้องมาอีก
   เรื่องนกตาย ที่บ้านผมก็เป็นบ้างครับ ตามสัดส่วนที่เราเลี้ยง เมื่อวานนกคอตก คอเอียง คอหมุน อะไรประมาณนี้แหละ ยังไม่รู้เลยว่าเป็นอะไร เพราะก่อนหน้านี้ 2-3 วันก็ปกติดีมาก กินได้ ตัวใหญ่ สมบูรณ์ดี แต่เช้านี้ตายซะแล้ว  

โพสโดย : Kae  
โพสเมื่อ : 15 พฤษภาคม 2555 08:34:05

Reply 11

ดูจากรูปคือผลัดขนไม่ผ่าน นับว่าเป็นช่วงเวลาวิกฤตทีเดียวสำหรับฟินซ์เจ็ดสี นี่ขนาดเป็นนกเขียว ส่วนฟ้ายิ่งเปราะกว่า ช่วงเวลาถ่ายขนควรจะต้องหาพวกข้าวไรน์ ไนเจอร์ พวกที่โปรตีนสูงๆ ให้เขาเยอะหน่อยครับ จะได้ช่วยสร้างขนใหม่แล้วก็ควรจะต้องเสริมวิตามินให้ด้วย วิธีการของคูณฟินฯก็ดีครับอย่าให้ยาจนพร่ำเพรื่อ อย่าเปิดไฟจนติดเป็นนิสัย เพราะนกจะปรับตัวไม่ได้เมื่อขาดสิ่งเหล่านี้ในวันข้างหน้า
ก็ต้องค่อยๆ ศึกษาปรับวิธีการเลี้ยงของเราให้ดีที่สุดครับ โชคดีครับ
โพสโดย : ฟินซ์มือใหม่  
โพสเมื่อ : 15 พฤษภาคม 2555 08:34:25

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus