ผู้สนับสนุนเว็บ
สนใจลงโฆษณาคลิ๊ก
เลือกบอร์ดอื่นที่ต้องการ : พูดคุยนกค๊อคคาเทล พูดคุยนกหงส์หยก พูดคุยนกเลิฟเบิร์ด
  พูดคุยนกฟินช์ พูดคุยนกอื่นๆ พูดคุยสัตว์เลี้ยงอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์เลี้ยงนก ซื้อ-ขาย นกค๊อคคาเทล ซื้อ-ขาย นกหงส์หยก
  ซื้อ-ขาย นกเลิฟเบิร์ด ซื้อ-ขาย นกฟินช์ ซื้อ-ขาย นกอื่นๆ
  ซื้อ-ขาย สัตว์เลี้ยงอื่นๆ    

กฏการใช้บอร์ด

1. ห้ามซื้อ ขายสัตว์ป่าคุ้มครอง และสัตว์สงวน หากพบทางเว็บจะลบโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า ถ้าฝ่าฝืนอีกทางเวบจะลบยูสเซอร์ของท่านออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า และไม่คืนค่าบริการ
    คลิ๊กดูรายชื่อสัตว์ป่าคุ้มครอง | ผู้ที่ต้องการขายสัตว์คุ้มครองทางเว็บทำอย่างไรคลิ๊กอ่านรายละเอียด
  2. งดการตั้งกระทู้ ออกความเห็น ทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ถ้าพบทางเว็บจะลบกระทู้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
  3. ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขายในบอร์ดพูดคุย
  4. กระทู้ซื้อขายที่มีการปิดการขายไปแล้ว ทางเว็บจะลบกระทู้นั้นออก

กลับหน้าบอร์ดรวม > บอร์ดพูดคุย นกฟินช์

Red Factor Return by Tong Rayong

เปิดตัวแบบเล็กๆก่อนครับ เนื่องจากนกแดงไม่ค่อยมี คงต้องรอนอนอกเข้าตอนปลายปี ผมเลี้ยงนกในห้องระบบปิดครับ
โพสโดย : Tong Rayong  
โพสเมื่อ : 30 มีนาคม 2555 16:27:59

Reply 1

หายหมดเลย ว่าจะมาโพสต่อจากอาทิตย์ที่แล้วซะหน่อย อุตส่าเขียนตั้งเยอะ 5555 ผมไม่มี back up ไว้ด้วยสิ รอเวปนิ่งๆแล้วค่อยเขียนดีกว่าครับ จะพยายามย่อรูปให้เล็กสุดครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่เวป ของผมไม่เกิน 30K ครับ
โพสโดย : Tong rayong  
โพสเมื่อ : 6 เมษายน 2555 06:55:16

Reply 2

ผ่านมา 7 วัน เริ่มมีขนขึ้นให้เห็น ยังอยู่รอดปลอดภัยดีทั้ง 3 หน่อ น่าจะผ่านช่วงวิกฤตไปได้แล้ว แต่ว่าถ้าเอาชัวๆต้องขนขึ้นเต็ม ซึ่งต้องรออีก 7 วัน
โพสเมื่อ : 6 เมษายน 2555 06:59:39

Reply 3

แดงแจ้ดเลยครับ นั่งแถวหน้ารอดูพัฒนาการน้องบูนด้วยคนครับ
โพสโดย : xmontree  
โพสเมื่อ : 6 เมษายน 2555 08:13:31

Reply 4

ว้าความรู้หายหมดเลยคุณ โต้ง ผมแก่แล้วด้วยความจำก็ไม่ดีว่างๆจะมาเปิดอ่านที หายหมดเลย พิมพ์ใหม่นะครับ ขอบคุณครับ
โพสโดย : wichian  
โพสเมื่อ : 6 เมษายน 2555 13:17:12

Reply 5

update ลูก red factor อายุ 13 วัน ขนขึ้นเกือบเต็มแล้วครับ.  มาถึงตอนนี้น่าจะรอดหมดครับ  แม่นกเลี้ยงลูกเองตัวเดียวครับ
โพสเมื่อ : 12 เมษายน 2555 08:34:50

Reply 6

ท่านที่สั่งอาหารสีไว้. ของราคาถูกจาก เนเธอแลนด์ ที่ต้องสั่งเป็นกิโลจากชมรมประกวดนก ปีนี้คงไม่มีเข้ามาแล้วครับ เพราะของหมดไปแล้ว คงต้องรอต้นปีหน้า ผมเลยหาทางสั่งจากที่อื่น เป็นร้าน pet shop แต่ราคาสูงกว่าเกือบเท่าตัว มาลองใช้ดูก่อนนิดหน่อย เพราะไม่เคยใช้ แต่ราคาบวกค่าส่งแล้วทำใจยากอยู่ครับ ดูเหมือนจะโดนภาษีนำเข้าด้วยเพราะตอนนี้ของติดอยู่ที่ศุลการกร 2 วันแล้ว ยังไม่ปล่อยมาเลย อาจจะเป็นเพราะผมสั่งอย่างอื่นมาด้วย เพื่อให้คุ้มค่าส่งเลยของเยอะ เจอตรวจนานหน่อย ขณะเดียวกันผมกำลังศึกษาวิธีทำให้นกแดงๆ ด้วยวิธีบ้านๆแบบไทยๆ เผื่อจะได้ไม่ต้องพึ่งอาหารสีจากนอกครับ
โพสโดย :  
โพสเมื่อ : 12 เมษายน 2555 09:04:16

Reply 7

นกป้อนลูกครับ  

โพสเมื่อ : 12 เมษายน 2555 17:43:27

Reply 8

อาหารนก ทำเองครับ  ข้อดีถูกกว่าของนอกเยอะ ( บางยี่ห้อมีแต่ขนมปังเป็นหลัก)  แถมใส่อาหารเสริมได้ตามต้องการ เช่น สูตรเตรียมผสมพันธ์  สูตรลูกนก สูตรนกถ่ายขน ซึ่งนกต้องการสารอาหารไม่เหมือนกัน  ข้อเสีย อาจจะเก็บได้ไม่นานเท่าของสำเร็จรูป ผมทดลองใส่กระปุกแช่ในช่องผักเกือบเดือนยังใช้การได้ดี แต่นานกว่านี้คงไม่ไหว  เพราะยังมีความชื้นอยู่ กำลังหาสูตรทำให้เก็บได้นานกว่านี้อยู่ครับ แต่การทำให้เก้บได้นานคือการทำให้คุณค่าอาหารลดลงไปนะครับ 

โพสเมื่อ : 12 เมษายน 2555 21:33:38

Reply 9

คุณ โต้งครับพอจะกระซิบสูตรอาหารสีให้ผมไปลองทำบ้างได้ไมครับ landscaperplant@hotmail.com

ขอบคุณครับ

วิเชียร
โพสเมื่อ : 13 เมษายน 2555 11:12:53

Reply 10

Tong Rayong 

อาหารนก ทำเองครับ  ข้อดีถูกกว่าของนอกเยอะ ( บางยี่ห้อมีแต่ขนมปังเป็นหลัก)  แถมใส่อาหารเสริมได้ตามต้องการ เช่น สูตรเตรียมผสมพันธ์  สูตรลูกนก สูตรนกถ่ายขน ซึ่งนกต้องการสารอาหารไม่เหมือนกัน  ข้อเสีย อาจจะเก็บได้ไม่นานเท่าของสำเร็จรูป ผมทดลองใส่กระปุกแช่ในช่องผักเกือบเดือนยังใช้การได้ดี แต่นานกว่านี้คงไม่ไหว  เพราะยังมีความชื้นอยู่ กำลังหาสูตรทำให้เก็บได้นานกว่านี้อยู่ครับ แต่การทำให้เก้บได้นานคือการทำให้คุณค่าอาหารลดลงไปนะครับ 

คุณโต้งครับ .....  จัดทำแบ่ง ๆ กันได้ไหมขอรับกระผม 

ผมนกน้อย  แบ่งๆกันครับ  พอไหวไหมครับ

( ค่าเสียหายว่ามา )

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

at_love2005@yahoo.com

โพสโดย : at_love  
โพสเมื่อ : 13 เมษายน 2555 17:58:03

Reply 11

เอางี้ครับ ท่านที่เคยสั่งจองอาหารสีผมไว้ ถ้าอยากได้ไปทดลอง ผมทำให้ฟรีครับ เดี่ยวผมทำมาซักโลนึง แต่ต้องทำช่วงหลังวันที่ 20 นะครับ แบ่งๆ กันไปลองดูครับ ผมเองก็นกไม่เยอะ ทดลองได้ไม่เร็วว่ามันจะดีมั๊ย. สูตรผมต้องเก็บตู้เย็นนะครับ เพราะอบไม่นาน กลัวเสียคุณค่าอาการครับ มี 2 ทางเลือก ผมส่งทางไปรษย์ให้ ท่านต้องออกค่าส่งเอง หรือรอผมเข้าสวนช่วงปลายๆเดือน แต่ผมอยากได้ทางเลือกที่2 เพราะสะดวกกว่าครับ คือผมทำใหม่ๆแล้วหิ้วไปเลยครับ จะได้มีโอกาสเจอกันด้วยครับ หาร้านนั่งกินกาแฟ คุยกันก็ดูน่าสนใจดีครับ เพราะแถวนี้หาคนคุยเรื่องคีรีบูนยาก อต่ถ้าหัวจุกละก็ หัวซอยยันท้ายซอย :-)
โพสโดย : tong rayong  
โพสเมื่อ : 13 เมษายน 2555 18:13:13

Reply 12

tong rayong เอางี้ครับ ท่านที่เคยสั่งจองอาหารสีผมไว้ ถ้าอยากได้ไปทดลอง ผมทำให้ฟรีครับ เดี่ยวผมทำมาซักโลนึง แต่ต้องทำช่วงหลังวันที่ 20 นะครับ แบ่งๆ กันไปลองดูครับ ผมเองก็นกไม่เยอะ ทดลองได้ไม่เร็วว่ามันจะดีมั๊ย. สูตรผมต้องเก็บตู้เย็นนะครับ เพราะอบไม่นาน กลัวเสียคุณค่าอาการครับ มี 2 ทางเลือก ผมส่งทางไปรษย์ให้ ท่านต้องออกค่าส่งเอง หรือรอผมเข้าสวนช่วงปลายๆเดือน แต่ผมอยากได้ทางเลือกที่2 เพราะสะดวกกว่าครับ คือผมทำใหม่ๆแล้วหิ้วไปเลยครับ จะได้มีโอกาสเจอกันด้วยครับ หาร้านนั่งกินกาแฟ คุยกันก็ดูน่าสนใจดีครับ เพราะแถวนี้หาคนคุยเรื่องคีรีบูนยาก อต่ถ้าหัวจุกละก็ หัวซอยยันท้ายซอย :-)

ตามนั้นครับคุณโต้ง  จะทำครึ่งกิโลเลยก็ได้  คิดค่าเสียหายมากก็ได้ครับ  อิ อิ 

เจอกันสิ้นเดือนก็ได้ครับ  ได้นั่งคุยเสวนา กันขอรับกระผม

มาวันไหนแจ้งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 13 เมษายน 2555 22:02:20

Reply 13

ขอบคุณในน้ำใจคุณ โต้งมากครับ  อยากเจอตัวเป็นๆสักครั้งครับจะขอความรู้ด้วยครับ  ผมเองก็พึ่งได้มีโอกาสเลี้ยงคีรีบูนครับ  คุณ ปูโด้ ด้วยนะครับอยากเจอครับ  ตามที่คุณ โต้งบอกเลยครับนัดวันเวลาได้เลยครับเจอกันที่สวนครับ

ขอบคุณมากครับ

วิเชียร
โพสเมื่อ : 14 เมษายน 2555 12:30:29

Reply 14

wichian ขอบคุณในน้ำใจคุณ โต้งมากครับ  อยากเจอตัวเป็นๆสักครั้งครับจะขอความรู้ด้วยครับ  ผมเองก็พึ่งได้มีโอกาสเลี้ยงคีรีบูนครับ  คุณ ปูโด้ ด้วยนะครับอยากเจอครับ  ตามที่คุณ โต้งบอกเลยครับนัดวันเวลาได้เลยครับเจอกันที่สวนครับ

ขอบคุณมากครับ

วิเชียร

รอท่านโต้งคอนเฟิร์มวันเวลาขอรับกระผม จะเสาร์ ที่ 29  อาทิตย์ที่ 30  เมษายน  เพราะ 1 พฤษภาคม วันแรงงาน ( ส่วนใหญ่หยุดงานกันครับ ) 

แจ้งด้วยขอรับกระผม  ท่านใดว่างก็นั่งทานข้าว ทานขนม เสวนากันได้ขอรับกระผม  ผมก็มือใหม่เหมือนกันขอรับกระผม

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 14 เมษายน 2555 18:52:28

Reply 15

หลังจาหนีไปเที่ยวสงกรานต์มา 3 วัน  กลับมา เจ้าสามพี่น้องนี่ลงรังมาเรียบร้อยครับ นับจากวันที่ฟักเป็นตัวก็ 17 วันพอดีครับ แต่ยังกินอาหารเองไม่ได้  ตอนถ่ายมันไม่ยอมหันหน้ามา 55555 

คุณโด้ ผมคงเข้าสวนไม่ 29 ก็ 30 เมษาครับ  เดี๋ยวใกล้ๆ แล้ว confirm อีกครั้งครับ แต่น่าจะเป็นวันเสาร์ครับ

โพสเมื่อ : 15 เมษายน 2555 18:31:52

Reply 16

ขออนุญาติสอบถามคุณโต้งครับ คีรีบูนผมไข่ออกมา4ใบครับเริ่มกกตั้งแต่วันที่6/4/55ไม่รู้ว่าจะเป็นตัวประมาณวันที่เท่าไรครับ(ผมไม่ได้เอาไข่ออกมาส่องครับว่ามีเชื้อหรือไม่แต่นกคู่นี้เข้าคู่มา1 เดือนพอดีครับ)แล้วถ้ามีลูกนกออกมาเราควรเสริมอาหารอะไรให้แม่นกบ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
โพสเมื่อ : 15 เมษายน 2555 20:14:15

Reply 17

ตอบ คุณ xmontree นกใช้เวลากกไข่ 13 ~ 15 วันครับ บางทีอาจถึง16 ก็มี ขึ้นอยู่กับนกตัวเมียว่าอู้งานออกมากินอาหารนานขนาดไหน เอาออกมาส่งดูก็ได้ครับ ตอนนี้น่าจะเห็นแล้วถ้ามีเชื้อ คีรีบูน ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่ิองรบกวนตอนฟักไข่เท่าไร่ครับ ผมแอบเอาส่องดูพัฒนาการของไข่บ่อยครับ ส่วนอาหารก็คงคล้ายๆนกฟินส์ครับ เมล็ดพืชเป็นหลัก เสริมด้วย อาหารไข่ ขนมปัง แต่ผมไม่ให้ข้าวโพดนะครับ ไม่รู้สาวกฟิ้นเค้าให้กันหรือเปล่า เหตุผลง่ายๆครับ นกมันชอบมากครับ มันก็จะกินแต่ข้าวโพด ก่อนอย่างอื่น ถ้าข้าวโพดไม่หมด มันก็ไม่กินอย่างอื่น ข้าวโพดมีโปรตีนต่ำมากครับ ถ้าเปรียบเทียบกับเมล็ดพืช นั่นหมายความว่าแม่นกก็ป้อนข้าวโพดให้ลูกอย่างเดียว ผมว่ามันจะไม่ค่อยโตครับ. (ความเห็นส่วนตัว) เมล็ดพืชที่ควรให้เยอะๆ คือ ฮวยมั๊ว ไนเจอร์ พวกนี้โปรตีนมากกว่า 20 % ซึ่งเพียงพอสำหรับลูกนกครับ ขอให้โชคดี ได้ลูกนกเร็วๆครับ
โพสเมื่อ : 15 เมษายน 2555 20:43:42

Reply 18

ขอบคุณมากๆครับผม
โพสเมื่อ : 15 เมษายน 2555 21:16:46

Reply 19

คุณ โต้งครับรูป Re 15 ลูกนกกินอาหารสูตรที่คุณ โต้ง ผสมเองใช้ไมครับ
โพสเมื่อ : 15 เมษายน 2555 22:20:48

Reply 20

คุณ wichian ลูกนกข้างบนยังกินอาหารเองไม่ได้ แม่นกก็ป้อนทุกอย่างที่ผมให้กินครับ หลักๆเป็นเมล็ดพืช กับอาหารเสริมอื่นๆ มั่วๆไปหมดครับ นกชุดนี้โชคร้ายหน่อยครับ เพราะผมใช้ทดสอบอาหาร วิธีการเลี้ยง สารบำรุงต่างๆ เพื่อหาจุดลงตัวของการทำนกสีแดง ส่วนอาหารสีที่ผมทำเอง ผมให้กินบ้างแต่แม่นกไม่ค่อยกินครับ อาจจะเป็นเพราะ ยังไม่ชิน เพราะผมให้อาหารของนอกมาตลอด ลูกนกตัวจริงสีมันไม่เข้มแบบในรูปนะครับ ผมใช่ iphone ถ่ายผมว่าสีมันเข้มเกินจริงอยู่ ยังต้องลองผิดลองถูกอีกพักใหญ่ครับ นกนอกแดงๆ ที่เอามาขายให้เอา ฝรั่งเค้าใช้เวลาเลี้ยงหลังจากฟักเป็นตัวอย่างน้อย 6เดือน จนแดงอย่างที่เราเห็นๆกัน อ่านวิธีที่เค้าเลี้ยงแล้วเวียนหัวครับ จุกจิกยุ่งยากพอสมควรครับ อีกอย่างนึงที่สำคัญนะครับ นกคีรีบูนกินเมล็ดพืชเป็นหลัก อย่าให้อาหารเสริมเยอะเกินไป นกจะอ้วน ไม่แข็งแรง รวมทั้งไม่ค่อยไข่ด้วยครับ
โพสเมื่อ : 16 เมษายน 2555 09:18:41

Reply 21

-ขอบคุณมากครับ  ของผมมีตัวเมียอยู่ตัวเดียว  ส่วนตัวผู้ดันสีส้มแต่ก็ลองเพาะดูครับเผื่อจะได้แดงกับเค้าบ้างครับ  นอกนั้นเป็นคีรีบูนสีอื่นครับ  เมื่อวานผมลองให้ข้าวโพดกับแครล๊อด  จริงด้วยครับเค้ากินข้าวโพดหมดก่อนเลยครับ  วันนี้เลยงดครับ
โพสเมื่อ : 16 เมษายน 2555 12:21:05

Reply 22

ของเล่นชิ้นใหม่  ที่ถูกใจที่สุดคือกระบอกใส่น้ำสีฟ้าครับ ออกแบบสวยมากครับ รังไข่นกพร้อม นอกนั้นเป็นตะกร้าไข่ พร้อม nest pad แล้วก็ ตะแกรงไว้เหน็บวัสดุทำรัง แล้วก็ผักครับ   

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:02:32

Reply 23

มาแล้ว ไอ้สีแดง ๆ ที่คุณโต้งว่า  ราคาสูงลิบลิ่วกว่าที่เคยแจ้งไว้  ถ้ายังพอมีเหลือแบ่งบ้างน๊ะครับ  มีนกแดงอยู่ 3 ตัว  มันจะไม่ค่อยแดงแล้วละสิครับ  อิ อิ

.......

ไว้มีโอกาสผมรอแบ่งลูกนกแดงคุณโต้ง  เหมือนเช่นแต่เก่าก่อนขอรับกระผม ......

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:10:55

Reply 24

ไม่ใช้กะชอนแล้วเหรอครับ อิ..อิ
รังไข่กับไข่ปลอมนี่ผมก็สั่งมาเหมือนกัน ค่าส่งแพงกว่าราคาสินค้าอีก (eBay..ครับ)
แล้วไอ้ถุงสีแดงนั่นอะไรครับ
โพสโดย : wanchai_s  
โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:14:16

Reply 25

ทักทายปู่โด้ครับ เห็นลงขาย Gloster ทำไมขายตัวเมียถูกจังครับ  นกไข่แล้วด้วย น่าเสียดายครับ
โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:21:45

Reply 26

คุณโด้  ไอ้อาหารสีแดงๆ นี่ผมสั่งมาทดลองใช้แค่ขีดเดียวครับ  ไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่า เดี๋ยวต้องรอให้ 3 ตัวน้อยข้างบนพิสูจน์ครับ ขอเวลาซัก 3 ~ 4 เดือนจากนี้  แล้วของคุณโด้เป็นไงบ้างครับ เห็นล่าสุดไข่ครอก 2 แล้ว ได้ลูกมั๊ยครับ มาอัฟเดทกันหน่อยครับ  จะได้คึกคักครับ

คุณวันชัย

มาเอาเรืองเก่ามาแซว 555  เชื่อมั๊ยครับ กระชอนเนี่ยสุดยอดแล้ว เสียดายของเก่าผมเอาไปไว้ไหนหมดแล้วไม่รู้ ก่อนหน้านี้เดินหาเกือบทุกตลาดนัด ยันห้าง หาไม่มีแบบนั้นแล้วครับ จำได้ซื้ออันละ 10 บาท

ส่วนเรื่องค่าส่ง ต้องทำใจครับ  ผมเจอภาษีอีก 10 % ด้วย  อาศัยสั่งของมาหลายอย่างเลยพอรับได้ ไอ้ถุงสีแดงคืออาหารบำรุงสีครับ  คุณวันชัยถ่ายภาพนกมาดูกันบ้างครับ 

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:33:36

Reply 27

ใครมีตัวเมีย นกนอก ปี 2011 อยากแบ่งออก บอกผมนะครับ ขาว แดง เหลือง red bronz ยกเว้น สีทีเป็นพวกสีน้ำตาล หรือด่างๆ ตอนนี้ตัวผู้ที่บเานคึกคักกันใหญ่ตัวเมีย ไม่พอคร้าบ
โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:51:08

Reply 28

wanchai_s ทักทายปู่โด้ครับ เห็นลงขาย Gloster ทำไมขายตัวเมียถูกจังครับ  นกไข่แล้วด้วย น่าเสียดายครับ

แบ่งกันไปเลี้ยงครับ  เพราะผมขี้เบื่อง่ายซะด้วยครับ  ตอนแรกจำได้สิ้นปี บ้าซะจะเป็นจะตาย  ตามไปดู ตามไปหาซะทั่ว  พอเห็นหลาย ๆ ท่านเลี้ยงแล้ว  ก็เฮออ ..... เบื่อซะแล้วผม  อิ อิ  

แบ่งไปไม่ใกล้ไม่ไกลครับ คุณมนตรี ( มหาชัย ) ท่านแบ่งไปครับ

ส่วนตัวผู้ร้องดีครับ  เอาไว้ฟัง  แต่ถ้าใครจะแบ่งผมก็แบ่งครับ  อิ อิ

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:54:29

Reply 29

tong rayong ใครมีตัวเมีย นกนอก ปี 2011 อยากแบ่งออก บอกผมนะครับ ขาว แดง เหลือง red bronz ยกเว้น สีทีเป็นพวกสีน้ำตาล หรือด่างๆ ตอนนี้ตัวผู้ที่บเานคึกคักกันใหญ่ตัวเมีย ไม่พอคร้าบ

มีกับเขา 1 หน่วย   ที่เข้าคู่กับนกบ้าน ๆ เรานี่แหละครับ  จะแบ่งไปจะมีอะไรเลี้ยงไหมเนี่ย  อิ อิ  

หรือจะรอลูกนกดีกว่า  คริ คริ  

5555++++  ยัวกิเลศ

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 18:56:18

Reply 30

Tong rayong 

คุณโด้  ไอ้อาหารสีแดงๆ นี่ผมสั่งมาทดลองใช้แค่ขีดเดียวครับ  ไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่า เดี๋ยวต้องรอให้ 3 ตัวน้อยข้างบนพิสูจน์ครับ ขอเวลาซัก 3 ~ 4 เดือนจากนี้  แล้วของคุณโด้เป็นไงบ้างครับ เห็นล่าสุดไข่ครอก 2 แล้ว ได้ลูกมั๊ยครับ มาอัฟเดทกันหน่อยครับ  จะได้คึกคักครับ

คุณวันชัย

มาเอาเรืองเก่ามาแซว 555  เชื่อมั๊ยครับ กระชอนเนี่ยสุดยอดแล้ว เสียดายของเก่าผมเอาไปไว้ไหนหมดแล้วไม่รู้ ก่อนหน้านี้เดินหาเกือบทุกตลาดนัด ยันห้าง หาไม่มีแบบนั้นแล้วครับ จำได้ซื้ออันละ 10 บาท

ส่วนเรื่องค่าส่ง ต้องทำใจครับ  ผมเจอภาษีอีก 10 % ด้วย  อาศัยสั่งของมาหลายอย่างเลยพอรับได้ ไอ้ถุงสีแดงคืออาหารบำรุงสีครับ  คุณวันชัยถ่ายภาพนกมาดูกันบ้างครับ 

รอบสุดท้ายไข่มา เขี่ยทิ้งหมดไป 3 ใบ  สงสัยเจ้าตัวเล็กมันขึ้นไปขย่มครับ  อีก 1 ฟองเอาเข้าตู้ฟัก  เกือบออกเป็นตัวครับ  ดูดี ๆ ม่องเท่งไปตอนเจาะครับ  แกะออกดูครบสมประกอบ  สงสัยเชื้อพ่อไม่ดี  หรือลูกนกไม่แข็งแรงครับ 

ส่วนเจ้าลูกนกตัวแรก  เริ่มร้องครอ ๆๆๆๆ แล้วน่าจะเพศผู้ครับ  ตอนนี้ขี้เหร่สุด ๆ หัวติดแต้มดำ ๆ  เดี๋ยวพรุ่งนี้ up รูปให้ดูครับ  

กินแต่อาหารสี  ออรัค  อย่างเดียว  ขี้เหร่ครับ 

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

ปล. เรามาคุยกันเรื่องอเมซอนบ้างดีกว่า  ผมสนใจ แต่ราคาตอนนี้เกินเอื้อมจริง ๆ ขอรับกระผม

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 19:00:59

Reply 31

(ปู่โด้) --- ทำไมเบื่อง่ายจัง เลี้ยงมาแค่ไม่กี่เดือนเอง พวกปากขอนี่ผมว่าต้องอดทนมากกว่านี้เยอะ(ไม่ทราบยังเลี้ยงปีกเขียวอยู่เหรอเปล่าครับ) ผมยังแปลกใจว่าปู่โด้ทำไมฉีกแนวมาสนใจพวกปากจู๋
(ท่านโต้ง) --- เรื่องถ่ายภาพนกไว้โอกาสที่เหมาะสมจะถ่ายมาให้ดูครับ ตอนนี้เพิ่งกลับมาเลี้ยงใหม่มันยังไม่เข้าที่เข้าทาง มีอยู่ไม่กี่ตัว บ้านก็เล็กนิดเดียว ไม่สะดวกเหมือนคราวก่อนเลี้ยงที่ออฟฟิส คุณโต้งไม่สนใจพวกหัวหมวกมั่งเหรอครับ ผมคิดว่ามันท้าทายกว่า red factor นะ ยิ่งเลี้ยงแบบเจาะลึกแบบคุณโต้งนี่ผมว่าสนุกกว่าพวก color type นะครับ
โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 19:17:34

Reply 32

คุณวันชัย จริงๆ ผมสนใจ Groster อยู่ครับ แต่ติดที่ว่า ยังหาสีสวยๆถูกใจไม่ได้ groster ส่วนใหญ่เป็นพวก เมลานิน ซึ่งโดยส่วนตัว ไม่ค่อยชอบสีพวกนี้ครับ แต่ถ้ามีนกนอกเข้้ามา ก็คงเอามาลองทำเล่นดูซักคู่ 2 คู่ครับ
โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 19:36:11

Reply 33

wanchai_s (ปู่โด้) --- ทำไมเบื่อง่ายจัง เลี้ยงมาแค่ไม่กี่เดือนเอง พวกปากขอนี่ผมว่าต้องอดทนมากกว่านี้เยอะ(ไม่ทราบยังเลี้ยงปีกเขียวอยู่เหรอเปล่าครับ) ผมยังแปลกใจว่าปู่โด้ทำไมฉีกแนวมาสนใจพวกปากจู๋
(ท่านโต้ง) --- เรื่องถ่ายภาพนกไว้โอกาสที่เหมาะสมจะถ่ายมาให้ดูครับ ตอนนี้เพิ่งกลับมาเลี้ยงใหม่มันยังไม่เข้าที่เข้าทาง มีอยู่ไม่กี่ตัว บ้านก็เล็กนิดเดียว ไม่สะดวกเหมือนคราวก่อนเลี้ยงที่ออฟฟิส คุณโต้งไม่สนใจพวกหัวหมวกมั่งเหรอครับ ผมคิดว่ามันท้าทายกว่า red factor นะ ยิ่งเลี้ยงแบบเจาะลึกแบบคุณโต้งนี่ผมว่าสนุกกว่าพวก color type นะครับ

แหะ ๆๆๆ  ผมเป็นพวกเลี้ยงทุกอย่างครับ  ได้ลองได้เล่นได้เลี้ยงตลอดครับ  แต่ไม่ได้ดีสักกระทางเลยขอรับกระผม 

ปีกเขียว ๆ แดง ๆ  ยังเลี้ยงอยู่ครับ  ได้ลูกบ้างก็แบ่งกันไปหมดครับ  ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เหลือเก็บไว้เองครับ  มีลูกนกที่เก็บไว้ตัวเดียวครับ  นกตัวนี้ของขวัญคุณแฟนครับ  เพราะไข่ออกมาวันที่ 5 ธันวาคม  ซึ่งเป็นวันเกิดเขาเอง  รวมถึงเป็นวันพ่อ ด้วยครับ  แถมฟักออกมาจากไข่ วันที่ 1 มกราคม  ปี 2008  เลยได้เก็บไว้เป็นโชคประจำบ้านขอรับกระผม  

ตอนนี้ขอเลี้ยงแค่พอดูแลไหวเท่านั้นครับ  ส่วนอื่น ๆ สะเปะสะปะไปเรื่อยครับ  

ผมน๊ะเลี้ยงปากจู๋ แต่เป็นนกไทยมาก่อนที่จะเลี้ยงปากขอ อีกครับ  ย้อนหลังไปนานเหมือนกันน๊ะเนี่ย  อิ อิ ....  แต่อย่างไรแล้วก็ยังอยากเลี้ยงปากจู๋ร้อง ๆๆ อยู่ครับ  (​ฝากเสี่ยขนทองดูให้อยู่ขอรับกระผม อิ อิ )  คงได้เลี้ยงครับ 

นอกเรื่องไปเยอเลยครับผม 

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 18 เมษายน 2555 21:55:26

Reply 34

เห็น รี30 แล้วแอบอิจฉาครับ  น่ารักดีจริงๆ
ของที่บ้านเพิ่งเอาไข่ทิ้งไป 2 ไม่มีเชื้อตามเคย

โพสโดย : man  
โพสเมื่อ : 20 เมษายน 2555 17:53:37

Reply 35

คุณtong rayong พอจะมีเรดเฟคเตอร์แบ่งบ้างไหมครับอยากลองเลี้ยงดู เป็นลูกนกก็ยินดีครับ
โพสโดย : micky  
โพสเมื่อ : 20 เมษายน 2555 18:25:34

Reply 36

คุณโต้งครับผมไปแอบดูมาแล้วครับเป็นตัวแล้วคาดว่าน่าจะสี่ครับ
ดีใจมากครับคีรีบูนครอกแรกของการเลี้ยงเลยครับ
โพสเมื่อ : 20 เมษายน 2555 18:27:48

Reply 37

@ คุณแมน ถ้่าไข่มาหลายครอกแล้ว ผมแนะนำให้หยุดก่อนครับ แยกคู่ใส่กรงบิน ให้มันพักซัก 4 เดือน ค่อยเริ่มใหม่ ของคุณแมน ผมว่าตัวผู้มันเลย ช่วงผสมพันธ์ไปแล้วมั้งครับ ถ้าใช่ช่วงนี้ทำยังไงมันก็ไม่มีเชื้อครับ นกมันจะเริ่มปรับตัวเพื่อถ่ายขน หรือไม่ก็พักครับ ถ้าเป็นนกนอก เข้าช่วงต้นปี มันจะใกล้หมดช่วงมันแล้วครับ ต้องปล่อยมันรอเวลาให้มันกลับมาเริ่ม cycle ผสมพันธ์ใหม่ อีกวิธี หายืมตัวผู้ท่านอื่นกำลังทำได้ มาข่มขืนตัวเมีย ซัก 3 วัน ถ้่าเห็นมันทับกัน น่าจะได้ลุ้นครับ คีรีบูนมันไม่จำเป็นต้องจับคู่กันตลอด ถึงเวลานกมันหื่นๆ ได้จังหวะขึ้นมา มันทับกันแล้วต่างคนต่างไปครับ ตัวเมียเลี้ยงลูกตัวเดียวก็ได้ เค้าถึงทำนก 1 ต่อ 3 กันได้ ตัวเมียไข่มากๆ จะตายช่วงถ่ายขนครับ @ คุณ mickly ไม่แน่ใจที่ขายคีรีบูนรึเปล่า ถ้าใช่ ให้นกผมพอมีจำนวนกว่านี้ เดี๋ยวนกผลัดขนเสร็จ เอานกสีอื่นมาแลกกันเล่นก็ได้ครับ ผมเพิ่งได้แค่ 3 ตัวครับ ปีนี้อย่างมากก็คงได้ไม่เกิน 10 เพราะมีตัวเมียน้อยแค่ 2 ตัว อีกตัวเพิ่งถ่ายขนเสร็จ ยังไม่รู้จะไข่หรือเปล่า @ คุณ xmontree. นี่ขนาดบอกมือใหม่ยัง เล่นปั้นออกมาครบ 4 ตัวในครอกแรก ของการเลี้ยง นี่ไม่ธรรมดาแล้วครับ. ยินดีด้วยครับ
โพสเมื่อ : 20 เมษายน 2555 19:50:51

Reply 38

ขอบคุณครับ คงต้องปล่อยบินตามที่พี่แนะนำ
โพสเมื่อ : 22 เมษายน 2555 10:30:13

Reply 39

คุณโต้ง   mail ไรหว่า  

ตัวเมีย ( นกนอก ) อยู่ที่ผมสงสัยจะไม่รุ่ง  แบ่งไปทำให้เยอะ ๆ แล้วค่อยแบ่งท่าจะดีกว่าไหมหนอ  

ไงตอบด้วยครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 23 เมษายน 2555 07:39:09

Reply 40

คุณโด้ จัดมาครับ เดี๋ยวผมไปรับที่สวน เสาร์นี้ ราคาถ้าไม่สะดวก ก็ mail ผม songyotf@gmail.com นกปีไหนครับ
โพสเมื่อ : 23 เมษายน 2555 10:02:08

Reply 41

นกตัวเมียตัวนี้มาเดือนธันวาคม 2011  ห่วงเป็น 11  น่าจะนกปี 2011  ครับ  

โพสเมื่อ : 24 เมษายน 2555 05:07:59

Reply 42

เกิดเอ๊กซิเดน  น๊ะครับ  คงต้องวางมืออีกครั้งชั่วคราวครับ  

เฮอออ  ......

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 24 เมษายน 2555 05:10:35

Reply 43

คุณ xmontree ลูกนกเป็นไงบ้าง ถ่ายรูปมาอัพเดทกันหน่อยครับ อยากดูนกคนอื่นบ้าง คีรีบูน ไม่ค่อยมีใครเอามา update เลย มีแต่ฟิ้นส์ 5555
โพสเมื่อ : 25 เมษายน 2555 21:13:10

Reply 44

อย่าเป็นแบบกระผมน๊ะขอรับ   ผมมีเหตุพอสมควร   เลยจำเป็นต้องแบ่งไปให้มือฉมังทำครับ   ปั้มจำนวนเอาไว้  แล้วพร้อมจะกลับมาใหม่  ขอรับกระผม

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 25 เมษายน 2555 21:39:51

Reply 45

ว่าจะเข้ามาแจ้งข่าวเมื่อวานแล้วครับ มันเดี้ยงหมดสี่ตัวเลยครับเหมือนพ่อแม่ไม่ป้อนนะครับตัวลูกนกแห้งๆแล้วก็โดนทับด้วยครับ ส่วนรูปผมลืมถ่ายมาครับ นึกว่าคีรีบูนจะไม่ยากที่ไหนได้ เอาเรื่องเหมือนกัน แต่ไม่ท้อครับต้องทำให้ได้ ตอนนี้จับคู่ไว้อีก สามคู่ครับ ตัวเมียทำรังแล้ว2คู่อีกตัวเพิ่งเอาเข้าคู่ครับ
ตัวนี้ตัวผู้ครับ

โพสเมื่อ : 25 เมษายน 2555 21:47:09

Reply 46

คุณโด้ ไม่มีปัญหา ลูกนกตัวนั้นเลี้ยงไว้ครับ เดี๋ยวแบ่งอาหารสีไปลองให้กินดู เผื่อจะแดงขึ้น
โพสเมื่อ : 25 เมษายน 2555 21:49:07

Reply 47

อ้าว เสียใจด้วยครับ ไม่เป็นไรลองใหม่ครับ มีเป็นแบบนี้อยู่หลายคน ระวังเรื่องการเข้าคู่นก หัวหมวก กับหัวหมวก หรือ intensive กับ intensive ด้วยนะครับ พวกนี้ออกมามักตาย แต่ไม่น่าตายทั้งหมด ผมเห็นแวบๆ ว่านกคู่นี้เป็น intensive ทั้งคู่ แต่ให้ผมเดาน่าจะแม่ไม่ป้อน อาจจะเป็นแม่นกใหม่ ลองดูใหม่ครับ
โพสเมื่อ : 25 เมษายน 2555 22:01:58

Reply 48

คุณ wichain ไม่ทราบพรุ่งนี้จะเข้าสวนมั๊ยครับ. จะได้ทำอาหารสีไปเผื่อครับ ผมน่าจะไปถึงประมาณ 10.30 ครับ ตอนนี้มีปู่โด้ confirm คนเดียวครับ
โพสเมื่อ : 27 เมษายน 2555 11:37:32

Reply 49

เจอกัน ขอรับกระผม

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 27 เมษายน 2555 13:42:03

Reply 50

tong rayong คุณ wichain ไม่ทราบพรุ่งนี้จะเข้าสวนมั๊ยครับ. จะได้ทำอาหารสีไปเผื่อครับ ผมน่าจะไปถึงประมาณ 10.30 ครับ ตอนนี้มีปู่โด้ confirm คนเดียวครับ

อดเลยครับคุณ โต้ง  พอดีของมาลงที่ร้านครับต้องอยู่เช็คของ  ขอบคุณ  คุณ โต้งอีกครั้งนะครับ  แต่ไงจะมากระทู้นี้ขอความรู้เลือยๆนะครับ

ขอบคุณครับ
วิเชียร
โพสเมื่อ : 27 เมษายน 2555 15:39:19

Reply 51

สวัสดีครับคุณโต้ง ผมขอสู้ต่อครับ
คู่นี้ไข่มาสามแล้วครับ

โพสเมื่อ : 28 เมษายน 2555 09:59:42

Reply 52

คู่นี้ก็ไข่สามครับ
โพสเมื่อ : 28 เมษายน 2555 10:00:25

Reply 53

คุณ xmontree เอาใจช่วยครับ อากาศร้อนแทบบ้าแบบนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ว่าแต่นกเล็กเลยครับ นกใหญ่ก็แทบแย่ ผมมีฟักอยู่อีก 2 คู่ ห้องนกผมไม่มีปัญหาเรื่องอากาศร้อน แต่ว่าต้องลุ้นว่าพ่อแม่นกจะเลี้ยงลูกหรือเปล่า
โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 08:45:47

Reply 54

ลองหาทางระบายอากาศในห้องนกครับ แล้วก็ใช้ภาชะเล็กใส่น้ำวางไว้ใต้รังนก จะช่วยลดความร้อนแล้วก็เพิ่มความชื้น ถ้่เป็นช่วงนี้บางทีอาจเป็นไปได้ว่า พ่อแม่นกเครียด เพราะร้อนจัด เลยไม่ป้อนครับ แต่ลูกนกตายมันเป็นไปได้หลายอย่างครับ ถ้าจะให้ดีต้องสืบจากศพครับ นกติดเชื้อตาย นกอดตาย นกไม่แข็งแรงออกมาแล้วตาย สภาพศพไม่เหมือนกันครับ ลองค่อยๆหาประสบการณ์ดูครับ ผมเลี้ยงแรกๆ ตายเพียบเหมือนกันครับ อย่าเพิ่งท้อ กลับมาเลี้ยงรอบนี้ผมปรับปรุงหลายๆอย่างก็กำลังลุ้นอยู่ครับ ว่าจะดีขึ้นมั๊ย
โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 09:04:10

Reply 55

ขอวางมือก่อนครับท่านโต้งปั้มลูกเยอะ ๆ น๊ะขอรับกระผม    ผมพร้อมแล้วค่อยว่ากันขอรับกระผม

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 10:10:07

Reply 56

คุณโด้ ปีนี้คงจะมีไม่เยอะครับ นกตัวเมียสีแดง 2 ตัว ที่ได้มาจากคุณชัย 1 ของ คุณโด้ 1 มันถ่ายขนกันทังคู่ครับ รอปีหน้าผมจะปั้นซักฝูงใหญ่ฝูงนึง ตอนนี้เก็บตังรอนกเข้าก่อนครับ :-)
โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 11:16:16

Reply 57

Tong rayong คุณโด้ ปีนี้คงจะมีไม่เยอะครับ นกตัวเมียสีแดง 2 ตัว ที่ได้มาจากคุณชัย 1 ของ คุณโด้ 1 มันถ่ายขนกันทังคู่ครับ รอปีหน้าผมจะปั้นซักฝูงใหญ่ฝูงนึง ตอนนี้เก็บตังรอนกเข้าก่อนครับ :-)

จัดไปตามนั้นครับ  
โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 12:55:32

Reply 58

นกตัวของคุณชัย  เพิ่งผลัดขนเสร็จ แดงได้แค่เนี้ย  ( นก frost )  กำลังปั้นแต่ยังไม่มีวี่แววจะไข่
เจ้าของเก่า หายไปอย่างไร้ร่องรอย   ข่าวล่าสุดบอกว่าแอบไปทำ red factor ออกมาได้ประมาณ 50 ตัวแล้ว

รูปแอบแผงเป็น yellow issabell ตาแดง กับ yellow mosaic  

โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 13:36:12

Reply 59

นกสวยครับ yellow issabell ตาแดง กับ yellow mosaic   

โพสเมื่อ : 29 เมษายน 2555 16:18:18

Reply 60

เมื่อวาน ออกมาอีกครอกครับ  รอบนี้ไข่ 5 มีเชื้อ 4 แต่จะรอดกี่ตัวต้องรอไปอีก 10 ครับ

โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 11:04:17

Reply 61

ยินดีด้วยครับผม
คูณโต้งครับ เรื่องยาของคีรีบูน มียาตัวไหนที่เราควรมีติดบ้านไว้บ้างครับทั้งป้องกันและรักษา
ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 13:22:59

Reply 62

คุณ xmontree

ยาทั่วไปๆ ของคีรีบูนเท่าที่ทราบใช้ตัวเดียวกับของฟิ้นส์ได้ครับ ที่ผมใช้อยู่ก็มี

1. ยาพ่นกำจัดไร    อันนี้ตามความสะดวก แต่ผมใช้แบบ spray พ่นจะสะดวกและปลอดภัยกว่า
2. 4 in 1  อันนี้ใช้กรณีที่ รู้สึกว่านกป่วย อึเหลว เขียว หายใจขัด และอื่นๆ กรณีไม่รู้สาเหตุชัดเจนให้ใช้ตัวนี้ก่อน เพราะครอบคลุมได้หลายอย่าง  สำหรับนกที่ติดเชื้อแบคทีเรีย ถ้าให้กิน 5~ 7 วันไม่หาย แสดงว่าน่าจะเป็นโรคอื่น ปกติถ้าถูกกับโรค นกจะอาหารดีขึ้นภายใน 3 ~ 5 วัน
3. Doxycycline อันนี้เป็นยาฆ่าเชื้อที่ได้ผลดีตัวหนึ่งครับ บ้านเราไม่มีแบบน้ำขาย มีขายแต่แบบเม็ดต้องผสมน้ำตามส่วนแล้วให้นกกินเอง เป็นยาคนแบบแคปซูล ( 100mg)  ถ้าให้ 4 in 1 ไม่หาย ลองใช้ตัวนี้
4. Probiotic  ต้องให้หลังการให้ยา ข้อ 2 หรือ 3 ติดต่อกัน 5 ~ 7 วัน เพราะยาข้างบนเป็น antibiotic ซึ่งจะทำลายจุลินทรีย์ชนิดดีในตัวนก ต้องใช้   Probiotic เพื่อช่วยกระตุ้นการสร้างจุลินทรีใหม่ นกจะฟื้นเร็วขึ้น  นกไม่ป่วยก็ให้กินได้ครับ อาทิตย์ละครั้ง

ผมใช้อยู่เท่านี้ครับ โดยส่วนตัวผมไม่ใช้ยาจนกว่านกจะเป็นโรค ผมคิดว่าการให้ยาพวกนี้ตอนที่นกปกติดีไม่ได้มีผลป้องกันนกไม่ให้เป็นโรคครับ กินเข้าไปก็ถ่ายออกมา ถ้าไม่มีเชื้อในตัวนก
ก็ปล่าวประโยชน์ เพราะยาไม่ได้มีผลในการสร้างภูมิคุ้มกันเชื้อโรค ภูมิคุ้มกันโรคนกต้องสร้างเองจากระบบในร่างกาย ถ้าอาหารสมบูรณ์ นกจะสร้างเองได้อยู่แล้วตามธรรมชาติ การป้องกันที่ดีที่สุดกรงเลี้ยงต้องรักษาความสะอาดดีๆครับ นกจะไม่ป่วยง่าย
ส่วนใหญ่นกจะป่วยจากการติดเชื้อแบคทีเรีย แรงบ้าง เบาบ้าง ถ้าเลี้ยงระบบปิดและรักษาความสะอาดในกรงดีๆ จะลดการป่วยได้เยอะครับ.
มีการระบายอากาศที่ดีๆ รวมทั้งการให้อาหารและวิตามินที่ช่วยเสริมเพื่อให้นกมีภูมิคุ้มกันเวลารับเชื้อเข้าไปจะไม่ติดโรค ยาพวกนี้เป็นแค่การแก้ปัญหาปลายเหตุครับ

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ

มีคนสงสัยว่านกครอกที่สองผมทำไมออกเร็ว  นีคือปกติครับ จริงๆไม่เร็ว คีรีบูนเป็นนกที่ให้ลูกเร็วมาก ลูกครอกแรก 15วันก็ออกจากรังแล้ว แม่นกก็ผสมต่อและไข่ต่อเลย เหตุผลว่าทำไมเร็ว อย่าลืมว่านกชนิดนี้มามาจากธรรมชาติในยุโรป ในยุโรปนกมีเวลาแค่ 3เดือนที่จะทำรังวางไข่ในฤดูใบไม้ผลิซึ่งอาหารอุดม มันต้องเลี้ยงลูกให้โตให้เร็วที่สุดและพร้อมจะไข่ใหม่ทันทีที่ลูกนกครอกแรกลงรัง เพราะอาหารที่จะเลี้ยงลูกมีอยู่ในช่วงเวลานั้นเท่านั้น มันต้องพยายามมีลูกให้เร็วที่สุดเพื่อที่จะมีลูกให้มากครอกที่สุด เพื่อรักษาเผ่าพันธ์. ถึงแม้วันนี้มันมาเป็นนกในกรงเลี้ยงสัญชาติญาณพวกนี้อยู่ครับ
ฝรั่งมืออาชีพมีนก 10 คู่มันปั้นลูกนกแค่ 3เดือนได้อย่างต่ำเกือบ 50 ~ 60 ตัวครับ แต่นกเค้าทำแค่ปีละครั้ง แล้วก็มีการเตรียมนก 2 ~ 3 เดือน ก่อนผสมพันธ์ ไม่ได้ทำทั้งปีแบบเรา

ครอกแรก
เข้าคู่               11 มีนา
ไข่                  14 มีนา
ฟักไข่              17 มีนา  4 ฟอง
ฟักเป็นตัว        30 มีนา   3 ตัว
ลงรัง               15 เมษา ( 17วัน )
ไข่ครอก  2     15 เมษา
ฟักครอก 2      19 เมษา  5 ฟอง
ฟักเป็นตัว        2 พฤษภา  4 ตัว

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดและนกยังอยู่ในโหมดผสมพันธ์ไม่ถ่ายขนซะก่อน ผมน่าจะได้ไข่ครอกที่สามประมาณวันที  18~20พฤษภา ครับ.

โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 18:36:01

Reply 63

มาต่ออีกนิดครับ การผสมพันธ์คีรีบูนให้ได้ผลดี ต้องเข้าดีธรรมชาติของนกชนิดก่อนครับ

1. คีรีบูนไม่ได้พร้อมผสมพันธ์ตลอดเวลา เหมือนไก่ หรือนก ชนิดอื่น การที่จะทำให้ตัวผู้มีเชื้อ และตัวเมียออกไข่
    ต้องทำให้มันอยู่ใน breeding condition เท่านั้น ซึ่งแน่นอนครับ เป็นไมไม่ได้ที่จะให้มันผสมตลอดปี ใน ยุโรปทำได้เฉพาะถดูใบไมhผลิ เพราะฤดูร้อนนกถ่ายขน และไม่มีนกชนิดไหนไข่ ในช่วงฤดูหนาวทีอุณหภูมิติดลบ  ( ยกเว้นนกเพนกวิน 555).  บ้านเราไม่มีอากาศหนาว เราทำนกได้ตลอดปี แต่ไม่ใช่คู่เดิม คือ เอาขึ้นมาทำทีละชุด ( ทำ 3 เดือน พัก 9 เดือน๗

2. คีรีบูนมีถิ่นกำเนิดจากยุโรป สภาพอากาศคนละขั้วกับออสเตรเลียซึ่งเป็นเขตร้อน ฉะนั้นธรรมชาติการผสมนกคีรีบูนจะแตกต่างจากนกฟิ้นส์ 

3. ลูกนกคีรีบูนซึ่งตัวใหญ่กว่าแต่ลงรังและกินอาหารได้ก่อนนกฟิ้นส์ คีรีบูนเริ่มหัดกินเองตอน 21 วันและเริ่มบินได้แล้วขณะทีฟิ้นเพิ่งจะลงรัง    
โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 19:08:44

Reply 64

ครับผม ขอบคุณคุณโต้งมากๆครับ
ครับฝรั่งมี 10 คู่ยังปั้นได้ตั้งเยอะ
ส่วนผมมีตั้ง 4 คู่ต้องไข่แล้ว3คู่ต้องไม่แพ้ฝรั่งแน่ๆ 555
วันนี้นี้คู่เหลือง ไข่ใบแรกมาแล้วครับ

โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 19:12:42

Reply 65

พวกฝรั่งเค้าเพาะกันมาเป็นร้อยๆปีแล้ว  แต่ถ้าให้ฝรั่งมาผสมนกเขาชวา หรือ นกหัวจุกแข่งกับเรา มันสู้เราไม่ได้หรอกครับ 5555

โพสเมื่อ : 3 พฤษภาคม 2555 19:30:05

Reply 66

มาตามเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ  ปั้ม ๆ กันไปก่อนน๊ะครับ  

จะรีบกลับมาให้เร็วที่สุดครับ

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 02:11:57

Reply 67

อยากได้แบบ รี60 มั้งจังครับพี่  ไม่รู้ว่าตัวผู้ที่มียังไม่ค่อยเป็นงาน หรือว่าผมคงยังไม่เข้าใจมัน
เมื่อก่อนเคยเลี้ยงปล่อยกรงรวม เป็นนกสีออกส้มๆ ไข่เก่งมากได้ลูกตลอด ขนาดไม่มีตัวผู้ให้มันยังไข่และกกสม่ำเสมอ

ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูลดีๆ
โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 07:06:18

Reply 68

คุณแมน การใส่กรงรวมก็เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่งครับ หาตัวผู้ซัก 2 ตัว ตัวเมีย 4 ถึง 6 หรือ น้อยกว่าก็ได้ เอารังใส่ไว้ บำรุงอาหารวิตามิน มันก็น่าจะได้ผล เพราะการมีตัวผู้หลายตัว ผสมกับตัวเมียก็มีโอกาสมากกว่า อีกตัวไม่พร้อม แต่อีกตัวพร้อม มันก็น่าลูกได้เหมือนครับ มันผสมกันได้มั่วหมดครับ ไม่ต้องจับคู่ ทำแบบผมต้องมีเวลานิดหน่อยคอยดูพฤติกรรมนก ตัวไหนใกล้ไข่ ตัวไหนคึก จับใส่กัน ตีกันต้องเอาออก เมล็ดพืชก็ให้แบบรวมไม่ได้ ต้องคอยเปลี่ยนสูตรใส่ตัวไหน มากน้อย ถ้าจำรูปเก่าในห้องนกผมที่หายไปได้ ผมมีกระปุกอาหารเต็มไปหมดครับ นั่นคือผมเอาเมล็ดพืช มาผสมเองตามอัตราส่วน มีของแปลกๆผสมลงไปเช่น กระเทียมท เกลือ เพื่อเพิ่ม ไอโอดีน เพราะในเมล็ดพืชไม่มี แต่นกต้องการ นกเตรียมผสมแบบนึง ช่วงฟักไข่แบบนึง พอลูกนกออกกว่าลูกนกจะโตจนลงรัง ต้องใช้อาหาร 3 สูตร เพราะนกโตเร็วแต่ละช่วงต้องการสารอาหารไม่เหมือนกัน ผมเลี้ยงแบบนี้จริงๆครับ ถ้าใครมาเห็นผมเลี้ยงคงว่าบ้า ทำไมมันต้องยุ่งยากขนาดนั้น แต่จริงๆแล้ว เท่าที่ผมหาความรู้มา เค้าก็เลี้ยงกันแบบนี้ครับ มันมีเหตุผลมารองรับได้ว่า จำเป็นต้องทำเพื่อให้ได้ผลดีที่สุด แต่เลี้ยงแบบปกติก็ได้เหมือนกันแต่ผมเริ่มต้นด้วยวิธีแบบนี้มาก่อน ก็ต้องเลี้ยงไปแบบนี้ครับ
โพสเมื่อ : 4 พฤษภาคม 2555 19:01:58

Reply 69

เพิ่งหาโปรแกรมรวมรูปมาใช้ 

1. นกอายุ 35 วัน
2. ลูกนก  4 วัน
3. กรงบิน 
4. คีรีบูนเมืองไทย สีขาวดำ ร้องเพราะ มาทำรังเลี้ยงลูกที่ตู้จดหมายหน้าบ้านมา 3 ปีติด

โพสเมื่อ : 5 พฤษภาคม 2555 18:10:02

Reply 70

คีรีบูนเมืองไทยนี่ ขอเดาว่านกกางเขนบ้านใช่ป่ะครับ
โพสเมื่อ : 6 พฤษภาคม 2555 06:24:35

Reply 71

xmontree คีรีบูนเมืองไทยนี่ ขอเดาว่านกกางเขนบ้านใช่ป่ะครับ

ไม่ก็กลางเขนดง ละกัน  อิ อิ

โพสเมื่อ : 7 พฤษภาคม 2555 19:47:30

Reply 72

มาแชร์วิธีให้วิตามินของผมครับ การให้วิตามินในน้ำสำหรับผมเป็นเรื่องยุงยากครับ เพราะต้องเปลี่ยนทุกวัน เพราะน้ำจะบูด นกท้องเสีย และเนื่องจากห้องนกผมไม่โดนแดด เลยจำเป็นต้องหา วิตามิน D3มาใช้
เพื่อให้นกได้ดูดซึมแคลเซี่ยมได้ผลที่สุดมาใช้

1.วิตามิน D3 จำเป็นสำหรับการดูดซึมแคลเซี่ยม ปกตินกจะได้รับจากแสงแดด
2.วิตามิน D3 ในแสงแดดไม่สามารถผ่านกระจกได้ ฉะนั้นนกเลี้ยงในระบบปิดไม่โดนแดดมีความเป็นไปได้สูง
      ที่จะขาด วิตามิน D3 การให้แคลเซี่ยมโดยไม่มี วิตามิน D3 ในนกที่ไม่โดนแดด จะไม่ได้ผลเท่าที่ควรถึงไม่ได้ผลเลย

ผมใช้วิตามินรวมแบบผง ซึ่งข้อดีคือเก็บได้นานกว่าแบบน้ำ และสามารถใส่ลงไปในอาหารได้ง่ายกว่า ผม ตัวที่เห็นในรูปซึ่งเพิ่ม วิตามิน D3 สำหรับนกที่ไม่มีโอกาศโดนแสงแดด เพื่อลดความยุ่งยาก ผมใช้      แคลเซี่มผง(รูป 2)เติมลงไปด้วยในวิตามินผงแล้วผสมกับอาหาร
สำหรับนกทุกตัวกินตอนเช้าก่อนไปทำงาน ฉะนั้นผมไม่จำเป้นต้องผสมอะไรลงในน้ำกินของนกอีก เพราะทั้งวิตามินรวม วิตามิน D3 แคลเซี่ยม ถูกให้รวมกับอาหารหมดแล้ว งานเลี้ยงนกตอนเช้าของผม คือแค่งัดอาหารจากตู้เย็น มาเลี้ยงนก แล้วก็ไปทำงาน ก่อนหน้านี้ต้องมาเปลี่ยน้ำทุกวันเพราะวิตามินน้ำทิ้งข้ามวัน ก็จะเสื่อม น้ำมีกลิ่นบูด  ใครสนใจลองหามาใช้ดูครับ เลือกดูตัวที่มีวิตามิน D3 ค่าสูงๆ ส่วนตัวอื่นที่ค่าต่ำไม่เป็นไร เพราะเราชดเชยจากอาหารอื่นๆได้ ที่สำคัญคือดูยี่ห้อที่เชื่อถือได้นิดนึงครับ เคยทราบว่าบางยี่ห้อมีแต่ตัวเลขข้างกระปุก  แต่ข้างในเป็นแป้งล้วนๆ ส่วนท่านที่เลี้ยงนกแบบโดนแสงแดด วิตามิน D3 ไม่จำเป็นต้องเสริมครับ

อีกรูป ลูกนกอายุ 7

รูปสุดท้าย  ตัวนี้เป็นนกนอกตัวผู้ที่ได้มาตอนไปเลือกตอนหลังๆ ซึ่งเหลือนกสภาพสีซีดๆเหลือง  แต่ไม่มีตัวเลือกก็ต้องมาเอาเพราะจะเอาลูกมัน  เอามาสักพักยังไม่ทันได้เพาะก็เริ่มถ่ายขน อีกสัก 2 สัปดาห์น่าจะถ่ายเต็ม ช่วงหน้าอกถึงท้องคือส่วนมี่ผลัดแล้ว มีความเป้นไปได้ที่จะกลับมาแดงทั้งตัว 

โพสเมื่อ : 9 พฤษภาคม 2555 17:15:36

Reply 73

มันกระตุ้นต่อม .... จริง ๆ เลยขอรับกระผม

ได้จำนวนสงสัยคงต้องหวนกลับน๊ะขอรับกระผม ท่านโต้ง

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 10 พฤษภาคม 2555 05:18:38

Reply 74

รอๆๆๆนับวันเฝ้ารอลุ้นให้ได้ลูกนก.....คีรีบูนตัวน้อยๆ
โพสเมื่อ : 10 พฤษภาคม 2555 13:09:24

Reply 75

คุณ xmontree ครบวันที่13 ลองเอาฟอกกี้ฉีดน้ำ ปรับแบบฝอยที่สุด ฉีดห่างจากรังซัก 3 นิ้วใหเละอองน้ำโดนไข่แค่พอเปียกหน่อย จะช่วยทำให้ลูกนกเจาะไข่ง่ายขึ้น แก้ปัญหาเปลือกไข่แข็งเนื่องจากให้แคลเซี่ยมเยอะเกิน ทำให้นกเจาะเปลือกไข่ไม่ออกหรือความชื้นต่ำไป หรือใช้วิธีเอาน้ำให้นกอาบ ถ้าไม่อาบจับมาฉีดน้ำที่หน้าอก แล้วปล่อยนก ไปกกไข่ต่อ แต่ถ้าเกิน 14 วันแล้วยังไม่เจาะ ให้เอาไข่แช่น้ำอุ่น ถ้านกยังมีชีวิต ไข่จะขยับๆ ในน้ำ ให้รีบเอากลับไปให้แม่นกนกต่อ แต่ถ้าไข่จม ไปค่อนใบ ไม่ขยับ แสดงว่าตายโคม วิธีนี้ใช้ได้กับนกไข่นทุกชนิดครับ ยกเว้นพวกนกขี้ตื่นห้ามแตะต้องตัวตอนฟักไข่หรือลูกยังเล็ก
โพสเมื่อ : 11 พฤษภาคม 2555 15:48:45

Reply 76

ขอโทษครับ. ลืมบอกไปก่อนแช่น้ำตรวจดูให้แน่ใจนะครับว่านกยังไม่เจาะ ถ้าเริ่มเจาะแล้วอย่าแช่นะครับ ไม่งั้นน้ำเข้าไข่นกจมน้ำตาย คีรีบูนเท่าผมเคยสังเกตุ หลังจากเริ่มเจาะไม่เกิน 2 ชม ก็ออกมาได้แล้ว แต่รอยเผยอตรงเปลือกไข่ที่นกดันออกมาตอนแรกเล็กมากๆ ดูยากนิดนึงครับ ผมใช้มือลูบ ถ้ารู้สึกสะดุดๆ นั่นแหละเริ่มเจาะแล้วครับ ขอให้ได้ลูกนกเยอะๆครับ
โพสเมื่อ : 11 พฤษภาคม 2555 16:04:10

Reply 77

ขอบคุณมากๆครับคุณโต้ง เดี๋ยวผมจะนำไปทำตามที่แนะนำครับครับ แต่ผมก็ไม่ได้เอาไข่มาส่องดูเชื้อเลยครับทั้งสามคู่ ซึ่งผมก็เห็นว่านกก็เข้ากันดีไม่ตีกัน แล้วตัวเมียก็ตั้งหน้าตั้งตาฟักกกเป็นอย่างดี
แต่ก็ทำใจไว้บ้างว่าได้มาก็ดีไม่ได้ก็รอต่อไป แต่ผมก็คิดว่าดีที่มีพื้นที่เวปช่วยให้เพื่อนๆที่เลี้ยงนกช่วยให้คำแนะนำเสมอ ดีใจจริงๆครับ
โพสเมื่อ : 11 พฤษภาคม 2555 18:15:32

Reply 78

คุณ โต้งครับ ลูกเยอะแล้วจำหน่ายมาทางผมก็ได้นะครับ
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 10:55:45

Reply 79

คุณ wichian ลูกนกแดง เพิ่งได้ 2 ครอก 7 ตัวครับ สีอื่นก็ยังไม่ออกเลย ปีนี้คงได้แค่เนี้ยแหละครับ ว่าจะลองเสี่ยงทำ 3 ครอกดู มีนกตัวเมียทำงานแค่ตัวเดียว ลูกนกรอโตๆกว่านี้ถ้าได้สีแดงดีๆ มาแบ่งไปได้ครับ
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 19:34:10

Reply 80

ผมไปรับตัวผู้คุณ โด้ มาตัวนึงครับกระว่าจะแบ่งตัวเมียคุณ โต้ง สักตัวครับรอได้ครับผม
โพสเมื่อ : 13 พฤษภาคม 2555 22:04:30

Reply 81

คุณวิเชียร

ได้ครับ แต่ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าตัวไหนผู้มี รอถ่ายขนลูกนกเสร็จแล้วมีตัวเมียผมแบ่งให้เลยครับ.

1. ลูกคีรีบูนอายุ 14 วันขนเกือบเต็มตัว  ยังอยู่ครบ 4 ตัว  
2. ลูกกางเขนบ้านในตู้จดหมาย  เกิดไล่เลี่ยกัน  ขนเต็มแล้วเช่นกัน แต่หายไป 1 ตัว
3. นกฟิ้นส์เอามาเลี้ยงคู่เดียวพักนึงแล้ว  ดิ้นตลอดเวลาเดินเข้าห้องนก ดิ้นทำไมไม่รู้ แล้วแบบนี้มันจะไข่ม๊ยเนี่ย   คราวที่แล้วก็แบบนี้ ธรรมชาติของฟิ้นมันดิ้นแบบนี้หรือเปล่าครับ  ก่อนหน้าที่ก็เคยเอามาคู่นึงก็ดิ้นแบบนี้ ทนเลี้ยงไม่ไหวเลยให้เค้าไป สงสัยคู่นี้คงไปเร็วๆนี้  คีรีบูนมาใหม่ๆก็ไม่ดิ้นเท่านี้ ยกเว้นจะพยายามจับมัน ไอ้นี้แค่เดินเข้าห้องนกก็กรงแทบแตก

4. วิธีดูเพศคีรีบูน เค้าบอกว่าถ้าวัดจากแนวกึ่งกางปากมาตามแนวนอน แล้วตานกอยู่สูงกว่าระดับแนวกึ่งกลางปากจะเป็นนกตัวเมีย เพราะธรรมชาติตัวเมียจะกกไข่ดูแลลูก ถ้าระดับตาอยู่สูงๆ จะทำให้ระมัดระวังภัยได้มากว่า ผมลองๆ ทำตามดูก็ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ บางตัวสูง บางตัวอยู่แนวเดียวกับปากก็มี ใครมีนกตัวผู้ ตัวเมีย แบบแน่ๆ เยอะๆ ลองไปวัดดูแล้วเอามาแชร์กันบ้างนะครับ ตัวในรูปเป็นตัวเมีย ถ้าได้เปอร์เซนถูกสูงๆ ก็ไม่ต้องเป่าตูดนกกันให้เมื่อยปาก หน้ามืด กัน ละครับ  ลองดูครับ

โพสเมื่อ : 15 พฤษภาคม 2555 10:05:47

Reply 82

ส่งมาให้ฉัน...ฉันรับไว้เองๆ5555
คุณโต้งครับถ้าเซ็งเจ็ดสี แบ่งมาทางนี้ได้เลยครับ
hmontree@gmail.com

โพสเมื่อ : 15 พฤษภาคม 2555 21:28:40

Reply 83

มีสูตรสำเร็จไม่ตายตัวเลยน๊ะครับท่านโต้ง  เรียกว่าเก็บรายละเอียดทุกเม็ดเลยครับ  

มีโอกาสสงสัยต้องบุกไปเยือนถิ่นระยอง  อิ อิ

ตอนนี้ขอรวบรวมข้อมูลมีอะไรไม่ทราบจะมาถามขอรับกระผม 

ขอบคุณครับ

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 15 พฤษภาคม 2555 22:15:42

Reply 84

วันนี้ไข่คีรีบูนหายไป1ฟองจากเดิม3ฟองเกิดจากอะไรได้บ้างครับซากเปลือกไข่ก็ไม่เห็น

โพสเมื่อ : 16 พฤษภาคม 2555 19:07:11

Reply 85

คุณ xmontree ตอบแบบไม่มีข้อมูลอะไรเลยนะครับ 1. ถ้าไข่ฟักเป็นตัว แม่นกจะกินเปลือกไข่ไปหมดครับ ของผมไม่เคยเห็นเปลือกเลยครับ 2. ถ้าไม่มีเชื้อหรือตายโคม นกบางตัวจะเขี่ยไข่ใบนั้นทิ้ง หาตามพื้นกรง แต่ก็อาจโดนนกกินไปได้ครับ 3. ผมเห็นรังนก คุณ xmontree แล้ว น่าจะใช้รังปากกว้างเปิด รังซีบร้ามันไม่น่าจะเหมาะเท่าไหร่ คีรีบูนตัวใหญ่ เวลาป้อนลูกหัวมันน่าจะติดเพดานรัง เพราะลูกนะจะชูคอสูง แม่มันก็ต้องชูสูงไปด้วย ทีนี้ถ้าหัวแม่มันติด มันก็ป้อนไม่ได้ อันนี้เดานะครับ ไม่เคยใช้รังแบบนั้นเลย ไม่รู้ว่ามันสูงขนาดไหน หัวจะติดหรือเปล่า แต่ใช้แบบเปิดดีกว่าแน่นอนครับ 4. โดนสัตว์อื่นคาบไปกิน. อันนี้คงต้องดูว่าหนู หรือสัตว์อื่น เข้ากรงได้มั๊ย ถ้าดูจากข้างบน ตอนนกไข่ ถ้าไข่มีเชื้อ มันน่าจะฟักเป็นตัวได้แล้วนะครับ
โพสเมื่อ : 16 พฤษภาคม 2555 20:35:00

Reply 86

มาแว้วครับ 1หน่วย ของคู่สีเหลืองครับ อีกสองคู่วันนี้ยังไม่เจาะเลยครับ

โพสเมื่อ : 17 พฤษภาคม 2555 09:38:51

Reply 87

สรุปผลไข่มาสาม ได้มาหนึ่งครับคุณโต้ง
โพสเมื่อ : 19 พฤษภาคม 2555 20:10:18

Reply 88

ยินดีด้วยครับ คุณ xmontree อีก 2 ฟอง ไม่มีเชื้อหรือตายโคมครับ คู่อื่นฟักเป็นตัวมั๊ยครับ. Step ต่อไปเลี้ยงให้รอดครับ สังเกตุดูลูกนก ขนขาวๆต้องฟูๆ ผิวหนังเต่งตึง ไม่เหี่ยว แสดงว่าแข็งแรงดีครับ ถ้าขนขาวๆ ลีบๆ ไม่ฟู อาจจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ช่วงแรกแม่นกจะกกตลอด ดูยากนิดนึง รักษาความสะอาดกรง น้ำ อาหาร เปลี่ยนทุกวันจะช่วยให้ลูกนกมีโอกาศ ติดเชื้อน้อยลงครับ
โพสเมื่อ : 19 พฤษภาคม 2555 21:36:20

Reply 89

ลูกนก  4 ตัวลงรังมาเมื่อวันก่อน แต่ยังกินเองไม่ได้   วันนีแม่นกไข่ ครอกที่ 3 ฟองแรก 

ครอกแรก
เข้าคู่               11 มีนา
ไข่                  14 มีนา
ฟักไข่              17 มีนา  4 ฟอง
ฟักเป็นตัว        30 มีนา   3 ตัว
ลงรัง               15 เมษา ( 17วัน )

ไข่ครอก  2     15 เมษา
ฟักครอก 2      19 เมษา  5 ฟอง
ฟักเป็นตัว        2 พฤษภา  4 ตัว
ลงรัง               19 พฤษภา  ( 17 วัน)
ไข่ครอก 3       21 พฤษภา 

โพสเมื่อ : 21 พฤษภาคม 2555 21:16:02

Reply 90

ก้อนขาวๆข้างในกรงนี่อะไรครับคุณโต้ง
โพสเมื่อ : 21 พฤษภาคม 2555 21:42:28

Reply 91

ก้อนแร่ธาตุครับที่ขายตามร้านอาหารนกครับ แต่นกไม่ค่อยกินครับ สงสัยมันจิกไม่เข้า ลูกนกเป็นไงบ้างครับ
โพสเมื่อ : 21 พฤษภาคม 2555 21:49:41

Reply 92

ตัวมันโตขึ้นครับ อีกสองคู่น่าจะแห้วครับแม่นกฟักอยู่นั่นแหละไม่เห็นเจาะซักที
คงต้องรอไข่รอบหน้า พรุ่งนี้เดี๋ยวถ่ายรูปมาอัพเดทให้เพื่อนๆสาวกคีรีบูนได้ติชมกันครับ

โพสเมื่อ : 21 พฤษภาคม 2555 22:06:49

Reply 93

ลูกนกอายุ5วันครับ

โพสเมื่อ : 22 พฤษภาคม 2555 09:18:49

Reply 94

ลูกนกอายุ5วันครับ

โพสเมื่อ : 22 พฤษภาคม 2555 09:19:07

Reply 95

ตามดู แอบซู๊ดดด ปากคร๊าบบบบ

โพสเมื่อ : 22 พฤษภาคม 2555 22:13:28

Reply 96

คุณ Xmontree

ลูกนกโตขึ้นแสดงว่าพ่อแม่นกไม่มีปัญหาเรื่องการป้อนลูก ครอกที่แล้วน่าจะเป็นเพราะครอกแรก ป้อนไม่เป้นก็เป็นได้ครับ ถ้าแทงขนหนามออกมาแล้วน่าจะรอดแล้ว  ตอนนี้ระวังเรื่องติดเชื้อแบคที่เรียจากน้ำและอาหารหรือรังสกปรกให้ดีครับ ดีที่สุดเปลี่ยนทุกวันครับ ครอกหน้าลองเปลี่ยนจากหญ้าเป็นวัสดุอ่อนนุ่มชนิดอื่นดูครับ ลูกนกคีรีบูนขี้เยอะแล้วก็เหลว หญ้าจะเป็นตัวเพาะเชื้ออย่างดี นกจะติดเชื้อง่ายครับ ผมใช้กระสอบพริกแห้งขอมาจากร้านขายของแห้งในตลาดสด  มาแช่ไฮเตอร์ฆ่าเชื้อแล้วซักในเครื่องซักผ้า ตากให้แห้ง ตัดเป็นท่อนๆ เก็บไว้ กระสอบเดียวใช้ไปเป็นปีครับ พอลูกนกขี้เยอะๆ ก็โยนทิ้งไปทั้งรัง เอาอันใหม่ไปรองรัง แค่นี้รังก็สะอาด ลดการติดเชื้อได้เยอะครับ ไม่ต้องกลัวนกไม่เลี้ยงลูกแบบฟิ้นส์ครับ คีรีบูนถ้าจะให้รอดต้องเอาใจใส่เยอะครับ ดูเยอะครับๆ ผมจับลูกนกมาตรวจเช้าเย็นทุกวัน แม่มันก็ไม่เห็นทิ้งลูก เลี้ยงให้ตรงข้ามกับฟิ้นที่ตามเปิดห้ามดู ห้ามยุ่ง เท่าที่เคยคุยหลายท่านอาจจะใช้วิธีเลี้ยงฟิ้นส์มาเลี้ยงคีรีบูน อาจจะไม่ได้ผลครับ

อ่อ มันนี้เป็นเทคนิคหน่อยนึง ก่อนเอาไปลองรังโยนใส่ไมโครเวฟซักพัก ความร้อนจะช่วยฆ่าเชื้อครับ  แต่รอให้เย็นก่อนนะครับ ไม่งั้นได้กินคีรีบูนอบ 555555555
โพสเมื่อ : 23 พฤษภาคม 2555 21:37:02

Reply 97

ขอบคุณ คุณโต้งมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ครอกหน้าผมจะลองทำรังให้ใหม่ครับรวมทั้งเปลี่ยนวัสดุตามที่แนะนำด้วยครับ ตอนนี้อยากจะเพาะสีเหลืองๆให้ได้ซักฝูงนึง...5555(ฝัน)ผมว่ามันน่ารักดีน่ะครับแต่สีแดงก็สวยนะครับมีเสน่ห์คนละอย่าง วันนี้ไปดู มีขนหนามเริ่มขึ้นแล้วครับ
ตอนนี้ให้อาหารเสริมเป็นแอปเปิ้ลหนึ่งชิ้นครับ รบกวนถามอีกข้อครับ ตอนไหนที่เราจะแยกตัวผู้ไปผสมกับตัวเมียอื่นได้ครับพอดีมีตัวเมียเหลืองว่าง1ตัวครับ

โพสเมื่อ : 23 พฤษภาคม 2555 22:35:43

Reply 98

พอนกแดงหมดภาระไปแล้วเพราะนกตัวเมียตัวเดียวที่ทำงานไข่ครอกที่ 3 กำลังฟัก ผมก็หาเรื่องอย่างอื่นมาทำต่อ

Water slarger ครับ  สุดยอดเพลงคีรีบูนในความเห็นผม ตัวเด็ดๆนี่ฟังแล้วไม่อยากลุกไปไหน  จริงๆอยากได้มาเพาะพันธ์นานแล้วติดที่ว่านกที่เข้ามาไม่ค่อยจะมีตัวเมีย รวมทั้งการฝึกให้นกร้องเพลงเล่นลูกคอแบบ water slarger อันสุดแสนพิสดาร ที่ต้องทำกันในห้องมืดแบบไม่เห็นเดือนเห็นตะวัน เพื่อฝึกร้องเพลงกับนกครูนั้นมันดูยุ่งยากเกินกว่าคนทำงานแบบผมจะทำได้  แต่ในเมื่อนกสีแดงไม่มีอะไรให้ทำแล้วสำหรับปีนี้ โปรเจค water slarger ก็เกิดขึ้น โชคดีที่รอบนี้มีตัวเมียเข้ามา ก็เลยได้มา 3 และ ตัวผู้อีก 2 อย่างที่ผมเคยบอกครับ นกจากยุโรปมาถึงเมืองไทยมันอยากไข่ทันทีครับ วันนี้ไม่ต้องเป่าตูดมากมายหาตัวเมีย หยิบจากที่มันนั่งฟักไข่ในถ้วยอาหารไข่มา 2 หน่วย อีกตัวเลือกตัวที่ใกล้ไข่มา ไม่ต้องรอนานมากครับ  เสียดายตัวผู้ไม่ค่อยร้องกัน เลยเลือกตัวเด็ดๆได้ไม่เต็มที่ แต่ 2 ตัวนี้เพลง พอใช่ได้ครับ  อย่างนี้มันยังพอมีเพลง water buble ที่เป็นเอกลักษ์ของ water มาครับ นกปี 2011 ยังถือว่าเด็กอยู่ครับ 

โพสเมื่อ : 25 พฤษภาคม 2555 21:16:29

Reply 99

ลูกนกอายุ 10วันครับคุณโต้ง

โพสเมื่อ : 27 พฤษภาคม 2555 14:26:55

Reply 100

น่าจะรอดแล้วครับ ยินดีด้วยครับ
โพสเมื่อ : 27 พฤษภาคม 2555 21:52:57

Reply 101

ลงรังมาแล้วครับคุณโต้ง ขออนุญาติสอบถามครับประมาณกี่วันเราถึงจะแยกลูกนกออกได้ครับ  แล้วตอนนี้เราสามารถเปลี่ยนวัสดุรองรังได้หรือยังครับ
โพสเมื่อ : 3 มิถุนายน 2555 19:31:06

Reply 102

เปลี่ยนได้เลยครับ ตอนนี้แม่นกน่าจะเตรียมตัวไข่ใหม่นะครับ. ส่วนลูกนกพ่อนกจะป้อนลูกต่อไปครับ สังเกตุดูว่านกเริ่มจิกอาหารเองกินได้ค่อยแยกครับ ปกติแล้วน่าจะต้องครบเดือนครับ แต่ 20 กว่าวันนี่ก็เริ่มหัดกินเองแล้วครับ รอจนลูกนกกินเองได้มากๆค่อยแยกครับ
โพสเมื่อ : 3 มิถุนายน 2555 20:58:27

Reply 103

บอร์ดสุดเงียบ  

Waterslager กำลังกกไข่ครับ
โพสเมื่อ : 6 มิถุนายน 2555 11:43:37

Reply 104

Red factor ครอกที่ 3 กำลังออกจากไข่  ครอกนี้ได้แค่ 2 ตัว ผมทำแตกไปซะ  1 แม่นกไข่นอกรังอีกหนึ่ง

โพสเมื่อ : 6 มิถุนายน 2555 11:46:33

Reply 105

ยินดีด้วยครับผม รอชมผลwaterslagerด้วยครับ
โพสเมื่อ : 6 มิถุนายน 2555 21:27:29

Reply 106

ลงรูปจาก ipad ได้แล้ว ครอกนี้ได้มาแค่ 2 สีแปลกๆ
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:28:12

Reply 107

นกแดงกรงรวม กำลังผลัดขนกัน. ช่วงนี้หยุดเพาะพันธ์ชั่วคราว รอปลายๆปี เริ่มใหม่ครับ
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:30:52

Reply 108

พ่อกับลูก พ่อนกน่ารักมาก ลูกกินเองแล้วก็ยังป้อนอยู่
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:35:59

Reply 109

Water ยังไม่ได้เรื่อง ไข่ไมีเชื้อ ปีนี้คงไม่ได้แล้วครับ นกเริ่มถ่ายขนกันหมดแล้ว
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:37:35

Reply 110

นกสีอื่นๆ ในกรงรวม
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:41:25

Reply 111

มีนกขาวฟักอยู่อีกตัว พ่อเป็น water ครับ น่าจะฟักภายในอาทิตย์นี้ เอามาอัพเดทเพื่อแฟนคีรีบูนครับ. ช่วงนี้มีแต่ฟิ้นส์
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 18:46:21

Reply 112

ผมตั้งตารอคุณโต้งมาอัพเดทเลยครับเพระว่าผมก็หนึ่งในแฟนคีรีบูนคร็าบบบบ
แดงก็สวย ขาวก็งาม เหลืองก็น่ารักครับ

โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 20:42:34

Reply 113

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ผู้ชื่นชอบนกคีรีบูนทุกคน ผมพึ่งสนใจที่ซื้อนกคีรีบูนมาเลี้ยงเล่น ๆ ดู จำนวน 1 คู่ เป็นเรดแฟคเตอร์ แต่ก็เป็นมือใหม่กับการเลี้ยงนกคีรีบูนมากครับ ไม่ทราบว่าเลี้ยงยากหรือเปล่าครับ เห็นนกขอเพื่อนในกระทู้สวย ๆ ทั้งนั้นเลยครับ ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
โพสโดย :  
โพสเมื่อ : 9 กรกฎาคม 2555 22:01:59

Reply 114

พี่โต้งครับรบกวนสอบถามครับ รังไข่คีรีบูนที่เหมือนในรูปเป็นพลาสติกสีขาวนะครับสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ เจเจมีขายไหมครับ
โพสโดย : Micky  
โพสเมื่อ : 18 กรกฎาคม 2555 12:54:45

Reply 115

อิอิ มีอยู่2ตัวครับ ชอบทะเลาะกันมากเลย ไม่รู้เป็นอะไร ตอนแรกเอาตัวผู้เข้า ตีกันตับๆๆเลย
แยกเอาตัวเมียเข้าก็จิกกันน้อยลง แต่ก็มีทะเลาะกันบ้างเล็กน้อยครับเลยอยากทรามว่า เป็นเพราะอะไร
ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ถึงจะได้ลูก ขอรับขอบคุณครับ นกพวกนี้มีไม่ชอบกันแล้วจะตีกันมีปะครับ
เหมือน 7 สี ไหม อธิบายที่ครับขอบคุณครับ
โพสโดย : l3eNz  
โพสเมื่อ : 18 กรกฎาคม 2555 19:47:16

Reply 116

คุณ Micky

รังไข่ซื้อที่ร้านเจ๊ฝั่น JJ ครับ

คุณ l3eNz

ปกติแล้วตัวเมียกับตัวเมียไม่ค่อยตีกันครับ  ถ้าตัวเมียกับตัวผู้บางที่ตัวผู้จะผสมแต่ตัวเมียไม่ยอม ตัวผู้ก้ไล่ตีตัวเมียหมือนนกอื่นๆครับ   แต่ถ้าตัวเมียยอมก็จบครับ  นกคีรีบูนจะยอมผสมพันธ์กันก็ต่อเมื่อมันอยู่ใน breeding condition เท่านั้นครับ  (อ่าน re 68) ถ้าตีกันมากก็แยกก่อน แล้วค่อยๆ จับไว้กรงข้างๆ จนกว่านกจะคุ้นเคยกัน

คุณ Xmontree

ได้ลูกคีรีบูนเพิ่มมั๊ยครับ

โพสเมื่อ : 18 กรกฎาคม 2555 20:39:41

Reply 117

ขอบคุณครับ
โพสโดย : Micky  
โพสเมื่อ : 18 กรกฎาคม 2555 22:14:14

Reply 118

เป็นไงกันบ้างครับ  สาวกคีรีบูนทั้งหลาย  update  จำนวน ปริมาณที่ทำได้สักหน่อยครับ ......

มีโอกาสแล้วจะรีบกลับมาด่วนครับ  

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้ 

โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 07:08:55

Reply 119

@ RE8
รออยูครับ มีโอกาสแล้วรีบกลับมาด่วนนะครับ
@คุณโต้งครับไม่ได้เพิ่มเลยครับ 3 คู่ไข่มา  ฟักสามรอบไม่มีเชื้อเลยครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ
1 คีรีบูนมีช่วงผลัดขนประมาณเดือนไหนครับ
 2จำเป็นไหมที่ต้องสายพันธ์เดียวกันถึงผสมกันได้
 3 ดูจากในรูปพอจะทราบไหมครับว่าตัวผู้เป็นสายพันธ์อะไรครับขนฟูๆตัวใหญ่ๆครับ
 4ตัวเมียเพิ่งผลัดขนเสร็จครับ

โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 07:27:19

Reply 120

ขอโทษนะครับ ผมขอเดารูปนกตัวผู้น่าจะเป็นบอร์เดอร์ครับ ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ ให้ผู้รู้ท่านอื่นช่วยตอบอีกทีครับ
โพสโดย : WT  
โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 08:32:02

Reply 121

xmontree 
@ RE8
รออยูครับ มีโอกาสแล้วรีบกลับมาด่วนนะครับ
@คุณโต้งครับไม่ได้เพิ่มเลยครับ 3 คู่ไข่มา  ฟักสามรอบไม่มีเชื้อเลยครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ
1 คีรีบูนมีช่วงผลัดขนประมาณเดือนไหนครับ
 2จำเป็นไหมที่ต้องสายพันธ์เดียวกันถึงผสมกันได้
 3 ดูจากในรูปพอจะทราบไหมครับว่าตัวผู้เป็นสายพันธ์อะไรครับขนฟูๆตัวใหญ่ๆครับ
 4ตัวเมียเพิ่งผลัดขนเสร็จครับ

1. ถ้าตามธรรมชาตในยุโรปจะเป็นช่วงเดือน มิ .ย ถึง กันยาหลัง จากจบ ช่วงผสมพันธ์ และเตรียมขนชุดใหม่เพื่อรับฤดูหนาว นกคีรีบุูนจะใช้ธรรมชาติ เช่น อุณหภูมิ และอาหารเป็นตัวกำหนด ว่าช่วงไหนในแต่ละปีมันต้องทำอะไร ส่วนบ้านเรา ที่ผมเลี้ยงก็กำลังผลัดขนตอนนี้ครับ 

2 ไม่จำเป็นครับ นกคีรีบูนหลายสายพันธ์ก็เกิดจากการ cross ระหว่างนกคนละพันธ์ เช่น stafford เกิดจาก กรอสเตอร์ บวก กับ red factor ได้นกที่มีขนาดใหญ่ มีหมวก แต่มีสีแดง ซึ่งไม่มีใน กรอสเตอร์พันธ์แท้ หรือแม้กระทั้งเอาคีรีบูนไป cross กับพวกนกตระกูลฟิ้น ลูกมันออกมาเรียกว่า mule ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นหมัน  ที่เห็นกันบ่อย คือ คีรีบูน x โกลฟิ้น 

3 ผมไม่รู้ว่าตัวไหนตัวผู้แต่ว่าตัวบนผมว่าหน้าตามันเหมือน gloster นะ

โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 19:44:53

Reply 122

แถว 2 ตัวที่ 3 สีแดง หัวหมวก เป็น stafford canary  ส่วนแถวล่างสุดขวาสุด เป็น groster ลองเปรียบกับตัวบนของคุณ xmontree นะครับ

รูปผม copy มาจากของสมาชิกท่านหนึ่งที่โพสไว้. ต้องขออนุญาติเอาใช้นะครับ
โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 19:50:26

Reply 123

ขอบคุณความรู้ดี ๆ ทั้งมีภาพนำมาให้ดูอย่างชันเจนด้วยครับ
โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 20:24:10

Reply 124

@ WT ขอบคุณมากครับ
@ คุณโต้ง ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เหลือลุ้นอยู่คู่เดียวเจ้าเหลืองคู่เดิมฟักมา 7 วันแล้วครับ
งวดนี้มาแปลกตั้งหน้าตั้งตาฟักไม่ค่อยอู้ พรุ่งนี้ต้องเอาไข่มาส่องไฟดูซะหน่อยไม่รู้เหมือกันครับ
ว่าไข่มากี่ใบเพราะตัวเมียไม่ยอมออกจากรังเลย 7 วันนี่ไม่รู้ว่าจะพอมองเห็นพัฒนาการไข่หรือยัง
โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 20:41:22

Reply 125

เจ็ดวันถ้ามีเชื้อต้องเห็นเส้นเลือดชัดเจนแล้วครับเพราะเลยครึ่งทางแล้ว ผมส่องตั้งแต่วันที่ 3 ครับ แถมลูกหลงนกแดง แม่ไข่ในกรงรวม 2ใบ แต่ตัวไหนพ่อไม่รู้  เพิ่งแยกออกมาเมื่อกี้ครับครับ ไม่รู้เปลี่ยนที่จะเลี้ยงหรืิอเปล่า ต้องลองดูครับ 

คุณหลง ครับ ถ้าแวะเข้าอ่าน ช่วยลบรูปเก่าๆ บนๆ ออกบ้างก็ได้ครับ กระทู้นี้เริ่มยาวแล้วก็โหลดนานเพราะรูปเยอะ
โพสเมื่อ : 19 กรกฎาคม 2555 21:58:46

Reply 126

ลูกนกสวยแดงดีจังเลยครับ ไม่รู้ว่าของผมจะได้ผลผลิตอย่างคุณโต้งเมื่อไหร่ครับ เห็นแล้วยากได้ลูกเร็ว ๆ จังเลยครับ
โพสเมื่อ : 20 กรกฎาคม 2555 04:34:51

Reply 127

คุณโต้งครับ พอดีวันนี้ไปซื้อของที่เจเจ ไปเจอเฮียลิ้มเลิฟเบิร์ด เฮียช่วยฝากผมขอเบอร์โทรทางกระทู้หน่อยครับ พอดีเฮียจะไประยอง จะขอไปพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้จากคุณโต้งหน่อยครับ ขอบคุณครับ
โพสเมื่อ : 20 กรกฎาคม 2555 18:48:36

Reply 128

คุณ WT

ฝากบอกเฮียลิ้มว่าผมยินดีมากครับ ที่จะมีเพื่อนพูดคุยแลกเปลี่ยความรู้เรื่องนกกัน  ผมสะดวกวันเสาร์อาทิตย์ทั้งวันครับ  ยังไงฝากบอกเฮียถ้าจะมาโทรบอกล่วงหน้าซักวันสองวันครับ เพราะบางอาทิตย์ผมอาจจะไม่อยู่ที่ระยอง ถ้าโทรมาผมไม่ได้รับก็SMS ทิ้งไว้ครับ ผมจะโทรกลับ 

0831140007

โพสเมื่อ : 20 กรกฎาคม 2555 20:53:58

Reply 129

คุณโต้งครับ ผมโทรบอกเฮียลิ้มให้โทรหาคุณโต้งแล้วครับ ถ้าเฮียลิ้มยังไม่ได้โทรไปหาคุณโต้งแจ้งผมด้วยครับ หรือถ้าจะให้ผมประสานอะไรต่อก็บอกมาได้นะครับ
โพสเมื่อ : 20 กรกฎาคม 2555 23:02:20

Reply 130

WT คุณโต้งครับ พอดีวันนี้ไปซื้อของที่เจเจ ไปเจอเฮียลิ้มเลิฟเบิร์ด เฮียช่วยฝากผมขอเบอร์โทรทางกระทู้หน่อยครับ พอดีเฮียจะไประยอง จะขอไปพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้จากคุณโต้งหน่อยครับ ขอบคุณครับ

แวะมาถามไถ่ ขอรับกระผม  ไม่ทราบว่าใช่เฮียลิ้ม ( เบิร์ด )  หรือปล่าวขอรับกระผม  เห็นว่าช่วงนี้ห่างหายไปทำซูก้าไกเดอร์แล้ว  หรือปล่าวครับ  

ถ้าเป็นท่านเดียวกัน  ฝากความรักและห่วงหามา ณ ที่นี้ด้วยขอรับกระผม 

ขอบคุณครับ 

ปู่โด้

โพสเมื่อ : 21 กรกฎาคม 2555 09:38:17

Reply 131

ใช่เลยครับ เป็นท่านเดียวกันครับคุณปูโด้
โพสเมื่อ : 21 กรกฎาคม 2555 09:52:51

Reply 132

นกลูกหลงรอดมาได้แบบหวุดหวิด  เพราะเกิดในกรงรวม แล้วแยกออกมาใส่กรงเพาะ แต่แม่นกก็ยังป้อน
โพสเมื่อ : 26 กรกฎาคม 2555 15:06:44

Reply 133

ดีใจด้วยครับคุณโต้ง
โพสเมื่อ : 26 กรกฎาคม 2555 17:24:04

Reply 134

กลางเดือนกันยายน ถึงเวลาที่ต้องเตรียมจัดการนกเพื่ิอให้พร้อมผสมพันธ์ตอนปลายปีครับ. ผมจัดการตัวผู้พ่อพันธ์ก่อน เลือกตัวที่ถ่ายขนสมบูรณ์แล้วออกจากกรงบินมาแยกใส่กรงเดี่ยวไว้ครับ ขบวนการทั้งหมดใช้เวลาประมาณ 2  เดือน นกถึงจะพร้อมผสมพันธ์
ในบรรดาพ่อพันธ์ที่ถูกเลือกมาใช้งาน ถูกขังในกรงเดี่ยวกรงใครกรงมัน หลังจากนี้ไปอีก 2 เดือน พวกมันจะถูก กระตุ้น เพื่อให้พร้อมผสมพันธ์  ส่วนตัวเมียยังอยู่ในกรงบินครับ อีกซักพักค่อยเริ่มจัดการกับตัวเมียครับ
โพสเมื่อ : 16 กันยายน 2555 16:10:07

Reply 135

ลูกนนกที่เกิดตอนต้นๆปี อายุประมาณ 4 -5 เดือน
โพสเมื่อ : 16 กันยายน 2555 16:11:55

Reply 136

โปรแกรมการเตรียมเพาะคีรีบูนเพาะนกสำหรับปีนี้

สับดาแรก   

กำจัด ไร / air sac mite.  สำหรับไรและปาราสิตภายนอก ผมใช้ frontline spray  หนึ่งหยดที่บริเวณผิวหนัง ถ้าใครเลี้ยงสุนัขคงรู้จักตัวนี้ดี เอามาใช้กับนกได้เหมือนกัน ผมได้สูตรนี้มาจากหนังสือนกคีรีบูนจากต่างประเทศ ส่วน ASM ผมใช้ SCATT หนึ่งหยด  fronline spray หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์สุนัขทั่วๆ ไป ยืนยันว่าไม่มีอันตรายครับ ผมใช้ทุก 3 เดือนมาเกือบปีแล้วครับ  หลังจากนั้นอีก 21 วัน กลับมาหยด 2 ตัวนี้ใหม่อีกรอบ เพื่อกำจัดไร และ ASM ที่อาจยังเป็นไข่อยู่ในช่วงการหยดครั้งแรกเนื่องจากยาพวกนี้ไม่สามารถกำจัดไข่ของไรได้

จากนั้น ก็ให้ยา rodinazole ในบ้านเรามีขายอยู่ 3 ตัว คือ BS , Ronivet  , TRICO PLUS  สำหรับตัดโรคที่เกิดจาก โปรโตรซัว เช่นแคงเกอร์  ผสมน้ำ รวมกับ ยา 4 in 1 เพื่อตัดโรคจากแบคที่เรีย 
ให้ยา 5 วันติดต่อกันครับ การให้ยาเพื่อตัดเชื้อโรคจากพ่อแม่นก ที่จะติดต่อไปสู่ลูกนกตอนป้อนอาหารครับ  

ส่วน 4 in 1 คือยาปฏิชีวะนะ ใช้กำจัดเชื้อแบคที่เรีย ต่างๆซึ่งอาจมีในตัวนก

หลังจากให้ยาครบ 5 วัน  ผมจะให้ โปรไบโอติคต่ออีก 5 วันในสัปดาห์ ที่ 2 

โพสเมื่อ : 18 กันยายน 2555 13:45:57

Reply 137

ท่านที่เคยเพาะคีรีบูนแล้วมีปัญหาลูกนกตายตอนเล็กๆ (ปัญหานี้เยอะสุดจนหลายคนถอดใจ) ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจติดเชื้อโรคบางชนิดซึ่งติดจากพ่อแม่ซึ่งนกเพิ่งเกิดภูมิต้านทานยังไม่มีหรือมีน้อยก็อาจตายได้ง่าย เชื้อโรคบางชนิดสามารถอยู่ในตัวนกโตได้โดยไม่แสดงอาการป่วยจนกว่านกจะภูมิต้านทานอ่อนลงจากความเครียด หรืออื่นๆ แต่ถ้าเชื้อถูกถ่ายทอดไปหาลูกนก ลูกนกอาจป่วยและตายได้ง่ายๆ.   อีกปัญหานึงคือพ่อแม่นกไม่ป้อน ซึ่งอาจจะเกิดจากนิสัยไม่ดีของพ่อแม่เอง หรือ นกยังไม่ถึงจุดสมบูรณ์พันธ์เต็มที่ ฉะนั้นการเตรียมนกก่อนผสมพันธ์จะช่วยแก้ปัญหา 2 ปัญหานี้ไปได้ 
ท่านที่คิดจะผสมพันธ์นกคีรีบูน ย้ำอีกครั้งนะครับ นกคีรีบูนไม่ได้พร้อมผสมพันธ์ตลอดปี จับเข้าคู่ตอนไหนก็ได้เหมือนนกชนิดอื่น เนื่องจากช่วงชีวิตของนกจะเปลี่ยนไปตามกลไกธรรมชาติในตัวมัน

การเตรียมนกช่วง 8 สัปดาห์ก่อนเอานกเข้าคู่ จะได้ประโยชน์สองอย่างคือการตัดโรคที่ลูกนกอาจจะติดจากพ่อแม่นก และเตรียมนกให้เข้าโหมดผสมพันธ์จริงๆ ซึ่งถ้านกอยู่ในโหมดผสมพันธ์เมื่อไหร่ มันจะทำงานให้เจ้่าของแบบคุ้มค่าครับ การไม่ประสบความสำเร็จในการเพาะพันธ์คีรีบูนมี 2 ประการสำคัญครับ 

1.ไม่เข้าใจธรรมชาติของนก
2. คนเลี้ยงใจร้อนรีบจับนกผสมพันธ์เกินไป

นกตัวเมียยังอยู่ในกรงรวม อีก 2สัปดาห์ถึงจะเริ่มขบวนการเช่นเดียวกับตัวผู้  
โพสเมื่อ : 19 กันยายน 2555 15:02:29

Reply 138

เตรียมรังไข่ครับ
โพสเมื่อ : 26 ตุลาคม 2555 20:38:50

Reply 139

ขออนุญาติไปเปิดกระทู้ใหม่นะครับ กระทู้นี้ยาวเกินไปแล้วครับ เปิดยาก
โพสเมื่อ : 26 ตุลาคม 2555 20:47:52

Reply 140

โพสโดย : ครูตั้ม  
โพสเมื่อ : 8 กุมภาพันธ์ 2558 22:03:20

Username หรือ E-mail
Password

แจ้งชำระค่าบริการ  l สมัครสมาชิก l  ลืมรหัสผ่าน

Webmaster Talk

มีคำถาม ปัญหา ข้อแนะนำ ติดต่อได้ที่เมล์ admin@birdslover.com

รับสั่งทำกรงนก
vetafarm

Share |
allmassgroup : web-thai : wewebplus